Hạng B2
28/12/11
252
137
58
Hehe, chạy đều chính là bài tập cardio tức là luyện nhịp tim đó chứ còn cần gì bài khác?
Muốn hạ nhịp tim xuống thấp như VD đó cần luyện tập đều đặn & cũng ko nhanh đc (hệ thống tim mạch - hô hấp hiệu quả dần lên)

Có 2 cái mình suggest:
- Chuyển sang đi bộ có độ dốc thử xem, đi pace 10m/km (6km/h), tăng dần độ dốc từ 1 độ đến 5 độ xem mức nào nhịp tim ổn. Vấn đề quan trọng là kéo dài thời gian nhịp tim hoạt động ở cường độ hợp lý.

- Xác định nhịp tim tối ta (MHR) thực tế, nhịp tim lúc nghỉ (RHR) nhập 2 cái đó vào garmin & cho nó tính lại Z1-Z5 theo Reverse heartrate. Như mình 165 thì vẫn Z3 thôi. Z5 phải trên 182, hik. RHR thì đồng hồ nó tự lưu lại hàng ngày rồi, còn MHR thì bắt buộc phải chạy cật lực một bận xem nhịp tim lên đến max bao nhiêu (hơi nguy hiểm, nên tự lượng sức). Thường wristwatch của garmin thì nhịp tim MHR đo được chậm hơn 2 bíp so với chest wrap (aka. khi nhập thông số thì + thêm 2)

Đội ơn Anh @Rameses.
Em toàn chạy outdoor nên vụ dốc là thua dồi.
Em sẽ check lại vụ MHR rồi nhập vô lại xem sao. Em đang nhập MHR là 180 mà khi HR đạt 165 như Anh thì Garmin nó báo là Z4.7-Z5 rồi.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
13/11/15
19
11
3
Hanoi
May quá, em chạy từ OF-HN qua OFSG thì tìm được bài này, em bị béo, công việc văn phòng rất nhàn, em tập gym được khoảng 1 tuần nay nhưng tập theo chiều hướng free style. Tức là chạy bộ, tạ máy, thấy có thiết bị nào trống thì em qua tập. Ăn uống cũng không điều độ lắm. Lúc nhiều lúc ít :(
Em chạy theo kiểu HIIT ấy ạ, theo bác thì để ép cân em nên tập những cái gì ạ? Em cũng xin bác tư vấn về khoản ăn uống luôn. Em là nữ. Cảm ơn bác <3
P/s: qua tuần đầu em thấy tập rất mệt, có lúc tập tạ còn thấy buồn nôn. Nhịp tim lúc chạy bị lên khá cao :( loanh quanh 150-160, lúc đó em lại chạy chậm lại ạ

• Like
Reactions: thietbiloc
Hạng B2
8/6/16
281
284
73
35
EM tập quá đà nên giờ bụng em hơi to hơn lúc chưa tập, bác có cách nào chỉ em với...a hihi

Hạng B2
21/7/09
412
262
63
Trước đây tôi thường dùng tạ tay để tập và hít đất vào buổi sáng hàng ngày khoảng 25 phút nhưng vẫn có xu hướng tăng ký. Hiện tại chỉ dùng máy chạy bộ tại nhà với lịch tập: buổi sáng 35 phút, buổi chiều 40 phút. Khởi động 5 phút tốc độ từ 4,5 đến 5,5km/h sau đó chạy khoảng 20 đến 25 phút tốc độ 8km/h, kết thúc 5 phút tốc độ 5km/h. Nhịp tim max 130. Tập được 1,5 tháng rồi giảm được 4 kg, ăn uống vẫn nhưng trước chỉ hạn chế mỡ. Theo bác @Rameses mình cần điều chỉnh gì cho tốt hơn không? Cám ơn bác! Theo chỉ số BMI thì mình vẫn còn dư 4kg, tuy nhiên trước đến giờ vẫn tập thể dục hàng ngày nên không có bụng bia.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
21/6/11
431
28.218
93
50
Q.1 HCMC
Trước đây tôi thường dùng tạ tay để tập và hít đất vào buổi sáng hàng ngày khoảng 25 phút nhưng vẫn có xu hướng tăng ký. Hiện tại chỉ dùng máy chạy bộ tại nhà với lịch tập: buổi sáng 35 phút, buổi chiều 40 phút. Khởi động 5 phút tốc độ từ 4,5 đến 5,5km/h sau đó chạy khoảng 20 đến 25 phút tốc độ 8km/h, kết thúc 5 phút tốc độ 5km/h. Nhịp tim max 130. Tập được 1,5 tháng rồi giảm được 4 kg, ăn uống vẫn nhưng trước chỉ hạn chế mỡ. Theo bác @Rameses mình cần điều chỉnh gì cho tốt hơn không? Cám ơn bác! Theo chỉ số BMI thì mình vẫn còn dư 4kg, tuy nhiên trước đến giờ vẫn tập thể dục hàng ngày nên không có bụng bia.
Vậy đúng bài rồi, tiến triển cũng rất khả quan. Càng về sau càng có thể chạy dài ra hoặc nhanh hơn.
Nếu còn thời gian nữa thì anh vẫn nên tập tạ tay và hít đất, cho cơ thể nó cân đối.

• Like
Reactions: binhbp
Hạng B2
21/7/09
412
262
63
Vậy đúng bài rồi, tiến triển cũng rất khả quan. Càng về sau càng có thể chạy dài ra hoặc nhanh hơn.
Nếu còn thời gian nữa thì anh vẫn nên tập tạ tay và hít đất, cho cơ thể nó cân đối.
Cám ơn bác!

Hạng C
25/7/11
840
50.434
93
Hôm kia tay đang mang con LG Urbane đang lúi húi cưỡi đồ chuẩn bị bơi thì thấy em kia ngon quá, cầm lòng ko đậu nhảy theo. Vừa tiếp nước sực nhớ giơ tay lên liền ngay mà con Android wear cùi quảng cáo IP67 cái quái gì vừa tiếp nước là ọc sữa tại chỗ, chớp chớp mấy cái rùi lịm dần :((. Giờ coi như còn xài được đúng cái trap.

Mới lụm con Garmin Forerunner để "đo dzu' " với bà con chạy outdoor.Cái tật ko full equip ko lấy le được vẫn chưa bỏ hahahaha. Mang Garmin vô tay thì chạy 10 cây có còn mệt như mang LG Urbane cùi ko các anh :)?

• Like
Reactions: thietbiloc
Hạng B2
28/12/11
252
137
58
Con Garmin trâu bò thật. Em lười thay đồng hồ, nên mang nó 24/24 luôn. Hôm rồi đi teambuilding ở Hồ Tràm, quần với cát, nước biển tá lả luôn. Xong lên hồ bơi rửa rửa là sạch cát, chạy tiếp bình thường

Mà cái cổ chân và cái khớp gối Em vẫn thỉnh thoảng bị đau thì giờ khám ở đâu uy tín và kg bị vẽ ở Sài Gòn vậy các bác?