Hạng B2
29/1/07
246
3
0
56
Saigon
RE: Thêm cáo trạng cho 2 bánh

ta kẻ thêm vạch phân luồng thành khoảng 10 đường mỗi chiều cho mỗi một 2B chạy một luồng như xe hơi vậy,

Nói thật Bác, em cười muốn sỉu luôn vậy ! Em kô biết bác nghĩ gì ,Bác tửơng tượng thật thiên tài. Bác ơi 4b có chiếm chổ thật nhưng chạy đàng hoàn hơn 2b nhiều mà bác (dù taxi có chạy hơi manh động 1 chút nhưng vẫn lành hơn 2b nhiều , Bác có cần lái 4b bác sẻ thấy rất rỏ 2bchạy thế nào, vì trong tp xe 4b chạy chậm hơn 2b và tầm quan sát rộng hơn, còn xe bus thì em thua , vì nó được đặt cách mà)
100 bác Lái xe hơi thì đến hơn 50% bác chạy taxi kiếm sống (cái này bác chạy ngoài đường là biết) Có 10 chiết xe đang chạy mà bác nhìn thấy trong tầm mắt em bảo đảm với Bác hơn nửa số đó có bản taxi . khỏang 30% số còn lại là tài xế lương tháng 1,5tr . số còn lại thì chắc là chủ xe tự lái . Vậy thì chạy xe hơi chưa chắc là nhà giàu , Chỉ có người ngồi trong xe hơi mà kô lái mới hy vọng là giàu . Nhưng có xảy ra chuyện gì dù là bên line xe hơi thì tài xế xe hơi vẩn bị chửi ra rả, Nghịch lý chổ này nè Bác , quan niện còn đổ hết lổi cho xe nào to hơn thì .... chẳn có hy vọng gì . hehe sống chung với lũ thôi các bác ạ .

Hạng B2
26/3/07
266
0
16
Tp. HCM

Chào các Bác tui thấy các bác đều vì mỗi người có mỗi bức xúc riêng.
Riêng tôi thì khẳng định với mấy bác một điều là xe 2B sẽ tồn tại và phát triển bởi với ViệtNam văn hóa phố chợ phát triển lâu đời rồi.

Đâu phải là giờ cao điểm mới kẹt xe phải không các bác, mà giờ cao điểm chỉ làm tăng áp lực thôi, chứ giờ nào trên đường phố cũng đông đúc. Bởi vì:

Nhà mặt tiền là nơi bán hàng, giao dịch, vỉa hè là nơi để xe 2B, lề đường là nơi dành cho xe bán hàng rong và "người đi bộ". Nếu bác nào đi xe công cộng thì phải cộng với đi bộ. Hỏi bác nào có can đảm để đi bộ như nước người ta không?

Khi các bác cần mua một món đồ nào đó các bác có dám mang chiếc Otô ra để rong rủi hết đoạn này đến đoạn đường tìm món đồ mình mua không? có chỗ để các bác đậu xe vào mua không? hay các bác có dám nhảy lên nhảy xuống xe bus khoảng 5 - 10lần gì đó để tìm mua món đồ không?
Các bác có thấy về các khoản nếu trên thì 2B là tiện dụng vô địch

Theo tui thành phố nếu chỉ hạn chế xe 2B khi nào nhà mặt tiền = giá nhà trong hẻm:D, vĩa hè đi không vấp té[8D]. Muốn giao dịch, buôn bán đi đi cái èo đến trung tâm:D

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
18/11/06
2.005
25
38
Ha noi

ý kiến bác ACEoto hay đấy cứ lùa hết vào TT mua bán or siêu thị, dẹp mấy cái chợ đi, đánh thuế mấy cửa hàng cao lên, chỉ những ai thực sự đủ năng lực mặt bằng mới bán hàng, không cho chính sách bám vỉa hè nữa, cứ học TQ ý chứ đâu xa.

Hạng D
23/11/06
1.911
31
48

Trích đoạn: akrapovic

Trước khi tui trả lời, tui xin nói trước là có vài bác nghĩ rằng chiếc xe hơi là cái để người ta phấn đấu làm giàu, đó là sai. Với hiện giờ ở Vietnam tình trạng xe hơi xe như là món đồ nói lên đẳng cấp của một người, chứ ở những xã hội khác chiếc xe hơi xem như là phương tiện đi lại, cũng như xe máy thôi. Và trong những xã hội ấy người ta không phấn đấu để có chiếc xe hơi mà là có cái nhà tốt hơn, có tiền nghĩ già, cho con đi học, du lịch... ý tui nói có 1001 lý do để người ta muốn làm giàu nữa chứ không phải chiếc xe hơi không. Thành ra nếu ví dụ ngày mai nước Vietnam cấm xe hơi thì con người cũng có cách mới để nói lên cái đẳng cấp của họ và để có lý do làm giàu à.
Có lẽ bác đã hiểu nhầm ý này rồi,ko fải xe hơi là mục đích để làm giàu mà là làm giàu có tiền nhiều thì fải có mục đích để sử dụng đồng tiền đó hay nói cách khác LÀM GIÀU VÌ MỤC ĐÍCH GÌ,nếu bác ko có mục đích gì để sử dụng đồng tiền làm ra thì việc gì mình FẢI tạo ra đồng tiền.Tức nhiên mỗi người sẽ có những mục đích khác nhau.

Hạng B2
27/8/05
147
2
0

Có vài người đem ví dụ những trường hợp xe 2 bánh chạy bố láo ra để đổ lỗi cho xe 2 bánh trong cái vấn đề kẹt giao thông. Tui hy vọng những người đó nhớ lại những lần đi coi phim hay hội hàng gì đó, hay vào một chổ nào đông người mà cần phản nhường nhịn xếp hàng thì dòm thấy người Vietnam mình cư sử ra sao. Hy vọng nhớ lại cảnh này các bác hiểu rằng ở cái gốc của nó không phải là xe 2 bánh hay 4 bánh, mà nó là con người. Cho nên, nếu tất cả người Vietnam chấp hành đúng luật lệ giao thông đi nữa, cái xe hơi con cũng chóang mét vuông hơn là xe 2 bánh! Thử suy nghĩ xem với cái chổ chiếm trên đường của một xe hơi con, mình có thể bỏ vào bao nhiêu chiếc xe máy nhỉ. Và topic ta đang nói là về kẹt xe vì đông dân cho nên đông xe, không phải nói về ai chạy đúng luật hơn ;)

btw, cái ý tui đưa ra là để vài người suy nghĩ, tui không bao giờ chấp nhận cấm xe bánh nào hết cả, nhưng vài người cần suy nghĩ vì họ nghĩ họ ở trên tầng mây số 9 chói sáng quá cho nên ko dòm thấy dưới trần gian tối om đang xảy ra chuyện gì.

Hạng D
1/12/06
3.031
100
38

Các 9X cũng đã nhận thức được vấn đề:

"Theo thống kê của Uỷ ban An toàn Giao thông Quốc gia, trong năm 2005, trên toàn quốc có hơn 14.600 vụ tai nạn giao thông, làm chết 17.000 người. Nhiều trường hợp học sinh, sinh viên là thủ phạm gây nên tai nạn do điều khiển xe máy khi chưa được học về luật giao thông hoặc chưa có giấy phép lái xe. Điều này được khẳng định qua kết quả khảo sát của Hội Sinh viên Việt Nam, chỉ 20% sinh viên có bằng lái xe và rất nhiều sinh viên không hề có kiến thức về an toàn giao thông.

Như vậy, ta đã thấy rằng, hầu hết các vụ tai nạn giao thông đều do xe máy gây ra. Theo thống kê, hiện nay mô tô, xe máy chiếm tỷ lệ 96%. Được biết, năm 2005 toàn quốc xảy ra 14.141 vụ tai nạn giao thông và 73,4% nguyên nhân cũng là do mô tô, xe máy gây ra." http://vietnamnet.vn/baylenvietnam/giaothong/2007/03/678297/

Nhưng liệu các 9X có chịu bỏ 2B không, nhất là cái số 80% không bằng chạy đại đó?
Nếu bỏ 2B thì các cô cậu 9X còn gì là oai, là thể diện với bạn bè nữa. Đó chính là phương tiện giúp 9X thể hiện mình, để show off! Ai nói các bác 4B bỏ xe con đi xe bus các bác có chịu không?

Khó hỷ!

Hạng B2
27/8/05
147
2
0

thứ nhất, lạc đề vì topic này đang nói về vấn đề kẹt xe ô nhiểm...
thứ nhì, bài báo đó có cái hàng thống kê nói rằng hầu hết các vụ tai nạn giao thông đều do xe máy gây ra. Cái này là huề tiền vì hầu hết phương tiện giao thông là xe máy thì tức nhiên nó phải gây ra nhiều là phải rồi!
thứ ba, nếu đọc vài ví dụ trong bài đó thì hình như nó dẫn đến cái kết luật là tại người cầm quyền bỏ lỏng luật pháp!

cuối cùng, tui định nói tiếp nhưng thấy cuối bài người viết hình như là học sinh lớp 10 ghi ;)

Hạng B2
9/3/07
186
1
18

Đi xe máy tiện, nhưng cũng ... khổ lắm ai ơi (mưa, nắng, khói bụi, dễ ngã, đụng nhau thì toi ngay).

Giờ có siêu thị, trung tâm mua sắm lớn, món đồ gì bác cần mua cũng có thể vào đó kiếm (chất lượng cao và giá còn RẺ HƠN, không phải mặc cả mất thời gian, vệ sinh đảm bảo hơn...), vào đó đi bằng ô tô vẫn sướng hơn.

Nói tóm lại, xã hội sẽ tự động tiến dần đến văn minh. Các bác cứ lo kiếm tiền đi, rồi sẽ khá hơn, thiệt đó!

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn

Chắc là dẹp luôn cái OS này luôn đi, vì có người chửi xe hơi quá xá. Chửi xe hơi mà đăng ký vô đây làm gì không biết???:mad:

Hạng D
1/12/06
3.031
100
38

Chửi xe hơi mà đăng ký vô đây làm gì không biết?

Cái đó gọi là phản biện bác ạ :)

Phản biện luôn là động cơ thúc đẩy xã hội tiến lên nên ta nên hoan nghênh thì hơn.

Thế giới có 8 tỷ người, có bao nhiêu người đi xuôi thì bấy nhiêu người đi ngược.

Đi mỗi chiều chắc chán chết :)