Hạng B2
Chào các bác,
Thấy thương Dân mình !

Em thấy ngày nay ý thức giao thông và hành vi tuân thủ luật giao thông của dân còn quá kém !? Có phải do người dân chưa nhận thức đủ "Các qui định, luật của chính phủ" ? Vậy làm sao để cải thiện tình trạng này ?! Đây có phải là 1 vấn đề nan giải hay là vấn đề không có chìa khóa để mở ?!
Em thấy rất nhiều ngành nghề đang hoạt động trong xã hội, khi mà xxx hay các cơ quan chất năng vịn thì người dân mình cứ như cá trong chậu và cứ thế mà nộp phạt vì mù tịch về Luật !
Gần đây trên diễn đàn, em thấy xxx phạt luôn người đi bộ (em có xem 1 đoạn clip quay về việc này) và ngay cả cách ăn nói xưng chúng mày của xxx với người dân (có clip), và khi xxx thi hành pháp luật không mang bảng tên (có clip)....vv.
Tại sao người dân cứ như người ĐẦN còn XXX như BỐ. xxx cứ bắt và dân cứ nộp phạt. Vậy đến khi nào tình trạng này được cải thiện và người dân mình sẽ khôn lên nhỉ ? Em thật sự quá buồn khi thấy tình trạng này tồn tại bao lâu nay và đến khi nào mới khá lên được ????
Đây là LỖI của ai ???

• Like
Reactions: quangnakata
Hạng B2
Trước tiên e thấy cần siết chặt việc thi lấy bằng 2 bánh.
Bác có CHẮC là việc siết chặc việc thi lấy bằng xe máy là chìa khóa cho vấn đề nâng cao ý thức và kiến thức luật giao thông ???. Liêu bằng lái A1 là là điều kiện thiết nhất ??? vậy điều kiện đủ là gì ?

Hạng B2
30/3/05
401
289
63
Cabin
Bác có CHẮC là việc siết chặc việc thi lấy bằng xe máy là chìa khóa cho vấn đề nâng cao ý thức và kiến thức luật giao thông ???. Liêu bằng lái A1 là là điều kiện thiết nhất ??? vậy điều kiện đủ là gì ?
Chỉ là một biện pháp để không cho phép những người không hề biết một chút gì về luật lại có thể ôm xe ra đường với cái bằng mua ở đâu đó!

Hạng B2
10/8/14
104
62
28
HCM
Vấn đề ý thức người dân muốn cải thiện. Em nghĩ lộ trình như sau:
1. Các bậc cha mẹ làm đúng, tự cải thiện ý thức của bản thân trước.
2. Các vị trên bàn thờ kia cũng làm đúng, công bằng đừng đòi bánh mì của em, và đừng ăn uống trà mà nói như chivas.
3. Rồi đến các bé mầm non thân iu, ba mẹ chạy sao chúng học vậy, xung quanh chạy sao, chúng chạy ghê hơn vậy.
4. Báo đài giảm bớt mấy tin tệ nạn giúp. Tăng thêm tin tốt vì thực hiện đúng ý thức giao thông.
5. Giáo dục ý thức quý trọng mạng sống, chết là hết. Cụt thì không có tay chân giả nào bằng đồ thật cả.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Ko thể nào. Bởi hịên nay, khi vi phạm Luật GT, người ta đã có thể trở thành ko vi phạm khi biết cách. Và trẻ em đã biết vi phạm và ko cần biết quy tắc an toàn khi tham gia GT. Bi giờ và sau này cũng ko khác gì.

Hạng D
30/7/11
1.302
240
83
61
Khi nào thủ tục hành chính mà văn hóa "đi tắt" còn phổ biến thì trong giao thông cũng vậy thôi.

Hạng B2
Vấn đề ý thức người dân muốn cải thiện. Em nghĩ lộ trình như sau:
1. Các bậc cha mẹ làm đúng, tự cải thiện ý thức của bản thân trước.
2. Các vị trên bàn thờ kia cũng làm đúng, công bằng đừng đòi bánh mì của em, và đừng ăn uống trà mà nói như chivas.
3. Rồi đến các bé mầm non thân iu, ba mẹ chạy sao chúng học vậy, xung quanh chạy sao, chúng chạy ghê hơn vậy.
4. Báo đài giảm bớt mấy tin tệ nạn giúp. Tăng thêm tin tốt vì thực hiện đúng ý thức giao thông.
5. Giáo dục ý thức quý trọng mạng sống, chết là hết. Cụt thì không có tay chân giả nào bằng đồ thật cả.
Bác nói chí lý lắm, nhưng cốt lõi ở đây làm sao cho dân giác ngộ ? Chẵng lẻ người VN lại nhận thức về Luật GT kiếm cỏi hơn các bạn trên Thế giới ? Hay chúng ta chưa có được 1 phương án tối ưu ?