Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
25/5/07
834
8
18
www.otosaigon.com
Re:Thị trường căn hộ chung cư tại TPHCM: Cơn bĩ cực còn kéo dài

Himlam nói:
Luyen nói:
koonjang nói:
tamvo nói:
Bác Alan Phan này thì quá giỏi rồi , kinh nghiệm chiến trường kinh tế một núi . Nhiều bài viết của bác ấy rất hay và hữu ích . Đơn cử vài bài :

http://vietluanonline.com...invaoconnguoiviet.html

http://vietstock.vn/Chann...kien-bo-trong-hop.aspx
Đọc qua thì bác này khá lý thuyết, đi viết sách thì được chứ đi làm kinh tế ở VN coi chừng phá sản
bác đọc tiểu sử của bác ý thì bác xem bác ý đã kiếm được bao nhiêu tiền nhé hic ;)
Bác này thần tượng ông này ghê hehehe.......
Ông Alan Phan chắc giàu lắm nhỉ, xem cái báo cáo tài chính cái cty HARTCOURT COMPANIES INC (HRCT) của ông Alan Phan cho biết các bác :
http://investing.businessweek.com/businessweek/research/stocks/financials/financials.asp?ticker=HRCT:US&dataset=incomeStatement&period=A&currency=native

Operating Income năm 2009 : là 0,7 triệu usd , còn mấy năm trước âm
Lợi nhuận kg bằng 1 cái cty gia đình ở vn
Có lẻ vậy nên ông mới chuyển sang viết sách cho chắc ăn nhỉ ?
công ty ông này kinh doanh giống mấy ông xăng dầu ở mình nè, năm nào cũng báo lỗ (j/k):D

Hạng B1
20/3/11
63
1
0

E đọc hết 5 trang thì thấy bác Luyen suy nghĩ cứ như trong mơ ấy nhỉ. Nhưng giấc mơ cũng chỉ là giấc mơ. Tội nghiệp dân đen tụi e cuộc sống bg bấp bênh quá, sống được ngày nào hay ngày ấy, vì cuối cùng thì mình không phải là thánh vì thánh thì không cần ăn, không cần mặc.......Nhà hai vợ chồng và hai đứa con đang học mẫu giáo thì thu nhập dưới 10tr/tháng thì có đủ không nhỉ. So sánh giá cả của nước ngoài nhưng có so sánh thu nhập của dân mình với nước ngoài không? Thậm chí thực phẩm do mình tự nuôi trồng, sản xuất nhưng từ nhà nông mà đến tay người tiêu dùng là giá đã đội lên trời, không thua gì giá ở Sing., may là người ta phải nk chứ làm gì có đất mà trồng trọt...........Chuyện ở nhà mình nói không biết bn thì mới hết, dân bg đen nhưng không phải ngu mà không ai biết. Nhưng chuyện này e thiết nghĩ không nên bàn nhiều nữa các bác nhĩ. Chỉ vì thời gian này khủng hoảng quá nên ace OSers muốn nương tựa nhau cùng vượt qua thời khắc khó khăn này thôi.

Hạng D
27/2/08
1.095
309
83
53
Đà Nẵng

Chắc cú 100% bác Luyen đang vay ngân hàng lãi cao và đang rất cần cash để giải quyết việc gì đó của bác ấy. Hì hì.

Hạng B1
7/8/07
86
0
6
HCM

Himlam nói:
http://dantri.com.vn/c728/s728-469391/thi-truong-can-ho-chung-cu-tai-tphcm-con-bi-cuc-con-keo-dai.htm

"Bước vào năm 2011, chỉ riêng khu vực TPHCM thị trường đang tồn đọng khoảng 110.000 căn hộ các loại cả cũ và mới đang có nhu cầu chuyển nhượng.
Theo tính toán của các Cty nghiên cứu thị trường BĐS, thị trường căn hộ trên địa bàn TPHCM đang giai đoạn khủng hoảng thừa trầm trọng. Dự báo, thị trường cần ít nhất 5 năm để điều chỉnh thì mới có thể bước ra khỏi giai đoạn cung vượt cầu hiện nay. Như vậy, xem ra cơn bĩ cực của thị trường căn hộ sẽ còn kéo dài."
Thị trường căn hộ được xem là khủng hoảng thừa khi chỉ đứng trên góc độ nhà đầu tư , và ngược lại khi ở vị trí người dân thì nó là khủng hoảng thiếu - thiếu căn hộ giá phù hợp với nhu cầu người mua sử dụng. Vấn đề được đặt ra là làm cách nào để người có nhu cầu nhà ở tiếp cận được khối lượng căn hộ đang được xem là "thừa".

Bàn về giá căn hộ và khả năng của người dân thì thấy rằng, mặt bằng giá CH trên thị trường có xu hướng giảm nhẹ và nó giảm mạnh hơn khi tính đến tốc độ lạm phát như hiện nay. Giá căn hộ đã giảm, tuy nhiên người dân có mua được nhà lại là chuyện khác, với mức lương như cũ cộng với sự trượt giá của đồng tiền thì căn nhà mơ ước vẫn xa lắm nếu không được sự hỗ trợ về tài chính, rõ ràng cám treo mà heo nhịn đói.

Việc siết tín dụng nhằm kiểm soát lạm phát, hạ nhiệt thị trường BDS và đồng thời cũng hạ luôn nhu cầu của người dân. Giới đầu cơ BDS sẽ phải đối diện với sự thật là không còn nơi dụng võ nữa ít nhất là đến hết quý 2 năm sau.

E thấy có mấy cục đá ném qua ném lại trong topic về vấn đề câu cá nước đục, theo e đầu tư quan trọng nhất là lợi nhuận. Tuy nhiên hoạt động đầu tư cần phải tạo thêm của cải cho xã hội thì mới vững bền. Những nhà đầu tư chỉ nghĩ đến lợi ích cá nhân mà quên đi lợi ích chung của xã hội thì không phải là nhà đầu tư chân chính. Thảm hoạ thiên tai tại Nhật đã tiết lộ một bí mật là tại sao đất nước của họ lại giàu có, liệu người VN có thể hành động như Nhật nếu vào hoàn cảnh của họ?

Hạng B2
22/5/07
128
57
38

Minh Pham nói:
Luyen nói:
Minh Pham nói:
parisPP nói:
Luyen nói:
- Mợ vui thiệt nhưng ''ÁC" hơn các OSERs "lũng đoạn" theo các nghĩ của mợ. Người ta "cầu" được lãi xuất lên tí để bớt cực khổ lấy tí tiền cỏn con bù cho xăng cao, lương thấp ; thì mợ lại "trù" cho người trắng tay

<span style=""color: #ff0000;"">- Re: loanh quanh luẩn quẩn từ bank này qua bank khác </span>- cái này KHÔNG đúng hết nhé, hay mợ chỉ tưởng tượng thôi ... khi mợ "ăn" ls > 14% thì cam kết không rút trước hạn. Khi tới đáo hạn thì người dân có quyền rút ra nhé.
- Thớt này ông Hội Trưởng "mở" thớt - để ông "lũng đoạn - theo cách nghĩ của mợ" để dư dư ra tí tí ổng trồng "rau"; thì mợ lại "quy chụp "mũ em" quan điểm "thừa nước đục thả câu của bác minhpham" nghe ớn ăn không:D
"ối giời ơi là ối dời " bác nào bác nấy ném cục nào cục ấy to bằng mỏ đá Lèn Cơ,cho em xin ,thôi em stop ý kiến của em ở đây lại nhé ,topic bàn về thị trường căn hộ c/c tiếp tục nha.
Nhưng lãi suất cứ lên thế này thì xăng tăng giá cả tiêu dùng cũng tăng ầm ầm ko bù được cho giá xăng và lương như bác nói đâu nhé.Còn nhiều điều em muốn giải thích với bác lắm nhưng em commet 1 phát là ít nhất 5 bác vào "hiếp" em,nên chẳng dám nói nữa hic :(
thui em ko nói gì nữa ko reply nữa các bác ném đá kinh quá hic

Hạng B2
22/5/07
128
57
38

Ferrari_vn nói:
Himlam nói:
http://dantri.com.vn/c728/s728-469391/thi-truong-can-ho-chung-cu-tai-tphcm-con-bi-cuc-con-keo-dai.htm

"Bước vào năm 2011, chỉ riêng khu vực TPHCM thị trường đang tồn đọng khoảng 110.000 căn hộ các loại cả cũ và mới đang có nhu cầu chuyển nhượng.
Theo tính toán của các Cty nghiên cứu thị trường BĐS, thị trường căn hộ trên địa bàn TPHCM đang giai đoạn khủng hoảng thừa trầm trọng. Dự báo, thị trường cần ít nhất 5 năm để điều chỉnh thì mới có thể bước ra khỏi giai đoạn cung vượt cầu hiện nay. Như vậy, xem ra cơn bĩ cực của thị trường căn hộ sẽ còn kéo dài."
Thị trường căn hộ được xem là khủng hoảng thừa khi chỉ đứng trên góc độ nhà đầu tư , và ngược lại khi ở vị trí người dân thì nó là khủng hoảng thiếu - thiếu căn hộ giá phù hợp với nhu cầu người mua sử dụng. Vấn đề được đặt ra là làm cách nào để người có nhu cầu nhà ở tiếp cận được khối lượng căn hộ đang được xem là "thừa".

Bàn về giá căn hộ và khả năng của người dân thì thấy rằng, mặt bằng giá CH trên thị trường có xu hướng giảm nhẹ và nó giảm mạnh hơn khi tính đến tốc độ lạm phát như hiện nay. Giá căn hộ đã giảm, tuy nhiên người dân có mua được nhà lại là chuyện khác, với mức lương như cũ cộng với sự trượt giá của đồng tiền thì căn nhà mơ ước vẫn xa lắm nếu không được sự hỗ trợ về tài chính, rõ ràng cám treo mà heo nhịn đói.

Việc siết tín dụng nhằm kiểm soát lạm phát, hạ nhiệt thị trường BDS và đồng thời cũng hạ luôn nhu cầu của người dân. Giới đầu cơ BDS sẽ phải đối diện với sự thật là không còn nơi dụng võ nữa ít nhất là đến hết quý 2 năm sau.

E thấy có mấy cục đá ném qua ném lại trong topic về vấn đề câu cá nước đục, theo e đầu tư quan trọng nhất là lợi nhuận. Tuy nhiên hoạt động đầu tư cần phải tạo thêm của cải cho xã hội thì mới vững bền. Những nhà đầu tư chỉ nghĩ đến lợi ích cá nhân mà quên đi lợi ích chung của xã hội thì không phải là nhà đầu tư chân chính. Thảm hoạ thiên tai tại Nhật đã tiết lộ một bí mật là tại sao đất nước của họ lại giàu có, liệu người VN có thể hành động như Nhật nếu vào hoàn cảnh của họ?
Em trả lời bác là người Việt chỉ có thể chung tay khi chiến tranh xảy ra thui ,chứ bị như Nhật vừa rồi ,đảm bảo nạn hôi của còn ác chiến hơn hichic ;):(

Full Sinopharm
25/12/09
2.706
33.342
113

Ferrari_vn nói:
Himlam nói:

Người dân chỉ thiếu Nhà Ở, không thiếu Căn Hộ nhé.
Em ghét nhất là cái kiểu đem VN so với Nhật. Người VN thì sao chứ? Chắc là thấp kém hơn Nhật? Ngu hơn? Man mọi hơn? Riêng cái kiểu suy nghĩ đã thấy hèn.
Nhìn ngược lại, dân Nhật nó được giàu có, dân mình khổ sở kiếm cơm. Đừng so sánh!

Hạng C
6/5/10
524
5
18

Em tính vào hóng hớt, nhưng thấy các bác đang đi xa chủ để chính quá ( sa đà vào cá nhân thì topic dễ tèo lắm )

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32

lucsi nói:
Ferrari_vn nói:
Himlam nói:

Người dân chỉ thiếu Nhà Ở, không thiếu Căn Hộ nhé.
Em ghét nhất là cái kiểu đem VN so với Nhật. Người VN thì sao chứ? Chắc là thấp kém hơn Nhật? Ngu hơn? Man mọi hơn? Riêng cái kiểu suy nghĩ đã thấy hèn.
Nhìn ngược lại, dân Nhật nó được giàu có, dân mình khổ sở kiếm cơm. Đừng so sánh!
Em rất đồng ý với bác Lucsi. Mọi so sánh mang tính khập khiễng, ngay cả so sánh dân Mỹ "bạo loạn" ở bão Katrina không "văn minh bằng nước Nhật" thì "điểm chỉ" tại dân ngu - cu đen- da đen mà ra không phải dân da trắng :(. Trở lại bài học vỡ lòng ai cũng học là phản xạ "có điều kiện" và "không có điều kiện", thì biết tại sao mèo quan hay mèo trạng.

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32

Luyen nói:
Minh Pham nói:
Luyen nói:
Minh Pham nói:
parisPP nói:
Luyen nói:
- Mợ vui thiệt nhưng ''ÁC" hơn các OSERs "lũng đoạn" theo các nghĩ của mợ. Người ta "cầu" được lãi xuất lên tí để bớt cực khổ lấy tí tiền cỏn con bù cho xăng cao, lương thấp ; thì mợ lại "trù" cho người trắng tay

<span style=""color: #ff0000;"">- Re: loanh quanh luẩn quẩn từ bank này qua bank khác </span>- cái này KHÔNG đúng hết nhé, hay mợ chỉ tưởng tượng thôi ... khi mợ "ăn" ls > 14% thì cam kết không rút trước hạn. Khi tới đáo hạn thì người dân có quyền rút ra nhé.
- Thớt này ông Hội Trưởng "mở" thớt - để ông "lũng đoạn - theo cách nghĩ của mợ" để dư dư ra tí tí ổng trồng "rau"; thì mợ lại "quy chụp "mũ em" quan điểm "thừa nước đục thả câu của bác minhpham" nghe ớn ăn không:D
"ối giời ơi là ối dời " bác nào bác nấy ném cục nào cục ấy to bằng mỏ đá Lèn Cơ,cho em xin ,thôi em stop ý kiến của em ở đây lại nhé ,topic bàn về thị trường căn hộ c/c tiếp tục nha.
Nhưng lãi suất cứ lên thế này thì xăng tăng giá cả tiêu dùng cũng tăng ầm ầm ko bù được cho giá xăng và lương như bác nói đâu nhé.Còn nhiều điều em muốn giải thích với bác lắm nhưng em commet 1 phát là ít nhất 5 bác vào "hiếp" em,nên chẳng dám nói nữa hic :(
thui em ko nói gì nữa ko reply nữa các bác ném đá kinh quá hic
Mợ cứ comments vô tư đi, hãy nói lên quan điểm của mình... OS tham gia đâu phải " đấu trường" hơn thua, đúng sai.. miễn đừng 'nặng nhẹ" với nhau được rồi. Mợ mà thôi reply thì mấy thằng cha "hiếp" mợ buồn lắm... lâu lâu OSFI mới 'sôi động". Mợ không reply được là "giận OS chém anh xã" tội nghiệp người ta :D
P/S: Bác Tuấn Đô đâu rồi; thành viên mới bị "hơn" 5 bác "hiếp" kìa.

Status
Không mở trả lời sau này.