Chuột Tiến
1/10/11
4.557
93.401
113
Sài Gòn
Phải rồi, ảnh chỉ lo cơm áo với đồ chơi thôi, con ảnh thì thế nào phải coi số trời, mà em éo tin trời đất thì phải sao cho ổn đây anh Chụt ?
Thoái mái đi anh bác sỉ, mình thì lại tin do ăn ở có đức thì sau này con nó đỡ phải gánh cái nghiệp của ba má nó. chứ thế hệ ba má nó ăn trên đầu trên cổ người ta rồi tập trung dáo điều tụi nhỏ. chưa chắc tụi nó thành người tốt. :)

Hạng D
13/1/11
2.425
33.869
113
Mình chỉ nói đạt hiệu quả cao nhất khi hội đủ 3 điều kiện: tố chất, môi trường và phương pháp đào tạo. Các trường đại học danh tiếng trên thế giới họ cũng phải tuyển người có tố chất tốt mới có đào tạo nên những người tài được, anh thấy có ai học dốt mà vào được Harvard hay Standford ko?:)
Đang nói bậc phổ thông mà, sao lại đi so với bậc đại học, đại học là đào tạo nghề cụ thể rồi

Hạng C
13/2/09
549
37.292
93
Đang nói bậc phổ thông mà, sao lại đi so với bậc đại học, đại học là đào tạo nghề cụ thể rồi
Tất nhiên là tuỳ quan điểm của mỗi người về cách thức đào tạo, nhưng những ai muốn cho con vào TĐN chính là muốn tạo đà cho con đạt được những thành quả tốt hơn trong tương lai như đạt được học bổng đi du học chẳng hạn chớ đâu chỉ gói gọn thành tích đạt được ở TĐN đâu.

Hạng D
13/1/11
2.425
33.869
113
Tất nhiên là tuỳ quan điểm của mỗi người về cách thức đào tạo, nhưng những ai muốn cho con vào TĐN chính là muốn tạo đà cho con đạt được những thành quả tốt hơn trong tương lai như đạt được học bổng đi du học chẳng hạn chớ đâu chỉ gói gọn thành tích đạt được ở TĐN đâu.

Mình chỉ nói cái phương pháp của các trường được cho là giỏi hiện nay ở VN thôi
chứ quan điểm của mỗi người mình kg quan tâm.

Tức là họ đã tuyển hs cực giỏi rồi nên đầu ra đương nhiên tỷ lệ giỏi cao

Hạng B2
19/6/15
356
30.205
103
Mình chỉ nói đạt hiệu quả cao nhất khi hội đủ 3 điều kiện: tố chất, môi trường và phương pháp đào tạo. Các trường đại học danh tiếng trên thế giới họ cũng phải tuyển người có tố chất tốt mới có đào tạo nên những người tài được, anh thấy có ai học dốt mà vào được Harvard hay Standford ko?:)
Quan trọng là quan niệm như thế nào là học giỏi nữa anh?

Người có tố chất ngôn ngữ/ âm nhạc tốt có thể rất dốt toán và ngược lại. Nên, chẳng có ai giỏi toàn diện, cũng chẳng có ai dốt toàn diện cả. Quan trọng anh có là người thầy đủ giỏi để nhận diện đc tốt chất thực sự của một người là rì hông hoy.

Còn quan niệm học giỏi ở mình, chủ íu lấy môn stem làm hệ quy chiếu.

Hạng B2
21/10/06
337
25.220
93
Mình chỉ nói cái phương pháp của các trường được cho là giỏi hiện nay ở VN thôi
chứ quan điểm của mỗi người mình kg quan tâm.

Tức là họ đã tuyển hs cực giỏi rồi nên đầu ra đương nhiên tỷ lệ giỏi cao
Tép nói kiểu luyện gà rồi.
Ko hẳn vậy đâu. Cấp 3 thì chuyên nên sẽ chia nhau danh tiếng, cấp 2 là ko được phép chuyên nên bọn nhỏ thi chung đề của PGD.
Nếu xét kq dựa trên điểm thi hoặc thi cuối cấp thì ko biết mèo nào hơn mỉu nào.
Các thầy cô giáo: thì cũng same same vậy thôi. Trường này có người này hay thì ngc lại cũng có thầy cô ở bộ môn khác kém.
Học trò thì đứa giỏi môn A thì kém môn B. Nói chung y xì trường khác, nếu ko nói kém hơn các trường điểm.
Cái hơn nhau ở chỗ:
- tập thể đồng đều
- được phép áp dụng các pp giáo dục mới (nhưng vẫn theo dề thi của PGD).
Do vậy cơ bản tỷ lệ bọn nó năng động hơn cao hơn.
Chính chỗ hơn nhau đó thì TDN chưa chắc ngon hơn đám QT giả cầy (bọn QT xịn thì chắc TDN ko so được) hay Đinh Thiện Lý ... à.
Nhưng nó là giải pháp đu theo đám giả cầy QT + DTL với chi phí rẻ nhất.
Do vậy thích thì vô, ko thì qua bên kia.

Hạng B2
19/6/15
356
30.205
103
Anh nào đọc Totto Chan rồi, chắc hiểu ý anh @GDP_2011 mơ ước về ngôi trường biến một đứa trẻ dốt thành giỏi. Ở Tây lông, đặc biệt Phần Lan thì nhiều chứ VN hơi hiếm, mấy trường cuốc tế xịn thì maybe.

Hạng D
13/1/11
2.425
33.869
113
Tép nói kiểu luyện gà rồi.
Ko hẳn vậy đâu. Cấp 3 thì chuyên nên sẽ chia nhau danh tiếng, cấp 2 là ko được phép chuyên nên bọn nhỏ thi chung đề của PGD.
Nếu xét kq dựa trên điểm thi hoặc thi cuối cấp thì ko biết mèo nào hơn mỉu nào.
Các thầy cô giáo: thì cũng same same vậy thôi. Trường này có người này hay thì ngc lại cũng có thầy cô ở bộ môn khác kém.
Học trò thì đứa giỏi môn A thì kém môn B. Nói chung y xì trường khác, nếu ko nói kém hơn các trường điểm.
Cái hơn nhau ở chỗ:
- tập thể đồng đều
- được phép áp dụng các pp giáo dục mới (nhưng vẫn theo dề thi của PGD).
Do vậy cơ bản tỷ lệ bọn nó năng động hơn cao hơn.
Chính chỗ hơn nhau đó thì TDN chưa chắc ngon hơn đám QT giả cầy (bọn QT xịn thì chắc TDN ko so được) hay Đinh Thiện Lý ... à.
Nhưng nó là giải pháp đu theo đám giả cầy QT + DTL với chi phí rẻ nhất.
Do vậy thích thì vô, ko thì qua bên kia.

Em chỉ bình luận theo ý của mấy bác kia nói là vô TDN rất khó thôi chứ em có biết trường này tuyển kiểu gì đâu

Hạng B2
14/2/14
352
12.015
93
Đề thi TĐN thì ko luyện được, may ra cho các cháu có cảm giác thôi. Đề ra rộng chứ ko sâu, bao gồm Toán, Tiếng Việt, TA và thực tế + thời sự. Nếu TA giỏi là 1 lợi thế để hiểu đc đề ra. Ngoài ra có thêm Lịch sử, những câu nói của người nổi tiếng. Đề năm nay chắc chắn có Trump và Kim Un.
Câu hỏi đại loại: Quang Hải quê ở đâu, đá cho đội bóng nào...
Còn nơi nào nói luyện đậu 250/500 thì có lẽ các em giỏi đã học ở đó cả.