Hạng D
30/6/08
1.505
64.474
113
59
Ối, ngon quá chị ơi, chị thiền ở đâu cho tèo tham gia với, chứ tèo đang thiền ở đây nè, mb cũng ngon lắm nhưng cái phòng nó ngột ngạt và hôi quá.
View attachment 1848758
Nguyên bầy Tiên Nữ Thiền vậy ai nấu cơm, nấu nước bây.
Uh chắc mấy anh có sừng. :D

Hạng D
25/2/09
1.230
65.549
113
Chơi ơi má Nắng lên Tuyết Sơn ở chung với tên oẳng sĩ thúi rồi sao :rolleyes:

Hạng D
13/1/11
2.425
32.477
113
Có bác nào đang học thiền hay ko ạ?

Em học một năm nay và thấy sức khoẻ tốt lên nhiều. Hôm nay đọc cuốn này của 1 thiền sư đưa cho, em vẫn ko hiểu là nếu tất cả mọi người đều lên núi thiền, ko đi làm, lâu lâu hết lương thực thì đi hành khất xin ăn. Vậy thì thế giới này sẽ ra sao?

Vài năm nay em đã có mấy người bạn hồi đại học, phải nói là tiến sỹ thứ thiệt, cuộc sống khá giả, sự nghiệp ổn định, gia đình, vc con cái hạnh phúc... vậy mà bỏ hết đi tu thiền. View attachment 1848693 View attachment 1848694
Mợ Nằng đừng có bắt chước mà đi thiền nha
Phí

Hạng D
13/8/14
2.547
28.986
113
Có bác nào đang học thiền hay ko ạ?

Em học một năm nay và thấy sức khoẻ tốt lên nhiều. Hôm nay đọc cuốn này của 1 thiền sư đưa cho, em vẫn ko hiểu là nếu tất cả mọi người đều lên núi thiền, ko đi làm, lâu lâu hết lương thực thì đi hành khất xin ăn. Vậy thì thế giới này sẽ ra sao?

Vài năm nay em đã có mấy người bạn hồi đại học, phải nói là tiến sỹ thứ thiệt, cuộc sống khá giả, sự nghiệp ổn định, gia đình, vc con cái hạnh phúc... vậy mà bỏ hết đi tu thiền. View attachment 1848693 View attachment 1848694
Chị khéo lo!
Bản chất con người là muốn tận hưởng Lạc Thú.
Vì vậy, sẽ ko bao giờ có chuyện ai cũng đi tu, ai cũng hành thiền từ bỏ lạc thú.
Mà ngay cả 1 bộ phận ko nhỏ tu sĩ bây giờ (ko phân biệt tôn giáo), dù đi tu nhưng vẫn tận hưởng lạc thú nhé: Xe xịn, smartphone đời mới, ghế massage, giường nệm, máy lạnh, ăn ngon,...

Rất nhiều người, cả giới PG đều nhầm lẫn khi đồng nhất Thiền và Phật giáo (PG).
Thiền có trước PG từ rất lâu. Đức Phật nói riêng và PG nói chung áp dụng và phát triển Thiền để phục vụ cho việc tu tập PG. Thiền là Pháp môn tu căn bản nhất của PG nhưng có vẻ hơi khó hiểu và khó thực hành đối với Đại chúng.
Sau này thì PG Đại thừa TQ phát triển thêm Pháp môn Tịnh độ dễ hiểu, dễ hành.
Tây Tạng thì phát triển Pháp môn Trì chú (Mật Tông) có vẻ hơi huyền bí.

Trong Công giáo, Tĩnh Tâm nhìn ở 1 khía cạnh nào đó thì cũng chính là Thiền.

Nhiều người cũng nhầm lẫn Tu tập là gắn liền với Tôn giáo.
Tu Tập theo nghĩa gốc là Thực Hành để Sửa lại Bản thân theo chiều hướng Tích cực lên.
Thí dụ mình nghiện game, hay ăn nhậu, hút thuốc nhiều, bỏ mặc vợ con. Bây giờ, mình Thực Hành Cai Nghiện dể bỏ Game, Bớt ăn nhậu, Bò Hút thuốc, Quan tâm thương yêu và giúp Vợ con thì chính là mình cũng đang Tu tập vậy.

Hành Thiền thì tốt nhưng nên tìm 1 Minh Sư để ko bị Tẩu Hỏa Nhập Ma hoặc rơi vào Tà Kiến.
Quan trọng nhứt là việc Hành thiền phải phù hợp với Trình độ, Căn cơ, Điều kiện hoàn cảnh.
Tui ko đủ trình để nhận xét ai nhưng tui nghĩ V Cafe là rơi vào Tà Kiến.
BX tui cách đây gần 10 năm dự 1 Khóa Thiền Vipassana 10 ngày ở Nam Cát Tiên bị Tẩu Hỏa Nhập Ma cả tháng sau mới hết hẳn. Sau đó, BX tui tìm hiểu các sách dạy Thiền của các Thiền sư Nhật, Hàn, TQ, Miến, Thái, VN (HT Thích Duy Lực và HT Thích Thanh Từ). Hiện nay, BX tui mỗi ngày thiền khoảng 1g và rất tốt.

Cung thỉnh @huybm