Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
31/5/12
66
2
8
Tp. HCM
Hi ACE,
Mình đang thiết kế mấy phòng học Tiếng Anh trong một cao ốc ở Cần Thơ.
ACE có tài liệu về thiết kế âm thanh hay kinh nghiệm thiết kế giúp với.
Hiện tại có 2 options:
1. chỉ làm kính + dán decal/ giấy dán tường
2. Vách thạch cao dày 100 + lớp cách âm
Và vật liệu cách âm nữa? Trên thị trường có nhiều chủng loại ko?
Cảm ơn ACE trước.

Tập Lái
12/11/11
5
0
0
cách 1 không ok
cách 2 khá ok
cách 3: xây tường đôi gạch thẻ, cửa đặc chắc kín...ok
trên thị trường có nhiều chủng loại tấm hút âm

Hạng D
24/10/10
3.410
13.630
113
Em dân ngoại đạo, không đỡ nổi chửi xéo của mấy bác bảo "biết gì mà nói" nên các bác khỏi mắng em nha, em nói trước để không thích đừng đọc, đọc rồi đừng có chửi mà chỉ được góp ý vì sao không tốt và làm thế nào để khắc phục hoặc cách nào tốt hơn.
hnxuan nói:
Hi ACE,
Hiện tại có 2 options:
Cảm ơn ACE trước.
Phòng học tiếng anh em nghĩ không cần cách âm dữ dội như Karaoke hay phòng giải trí, cái sợ nhất là tiếng vang dội lại. Kính và vật liệu phẳng thì dội phải nói rồi, nên làm cách 2 nhưng thạch cao rời vừa có tác dụng trang trí vừa dễ chèn vật liệu cách âm vào giữa tường và thạch cao.
Em từng dùng tấm bông thủy tinh, mút xốp, thạch cao phun gấm lồi lõm thì thấy mút cách âm vừa rẻ vừa an toàn (trừ vụ cháy) dễ vận chuyển, giá thành không đắt lắm, mua lâu quá em quên rồi, khu Nguyễn Kim Nhật Tảo ấy.
EDWARDIAN nói:
cách 2 khá ok
cách 3: xây tường đôi gạch thẻ, cửa đặc chắc kín...ok
trên thị trường có nhiều chủng loại tấm hút âm
Cách 3 em nghĩ nó đội chi phí cao, mà vẫn không tránh được phản âm. Cho nên với nhận thức nửa mùa của em hiện giờ em thấy cách 2 là ok hơn.

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.975
113
Bác bảo làm trang âm cho phòng nghe nhạc thì em biết chứ còn cách âm cho phòng học anh văn thì em thua. Thua vì chả bao giờ bước chân tới trung tâm anh văn cả. Với lại làm phòng Anh văn thì yêu cầu cách âm của nó đâu đến mức kinh khủng lắm đâu là phải nghiên cứu giải pháp. Cứ đóng cửa lại là cách âm tốt nhất rồi.
Còn sử dụng vật liệu nào thì tùy vào túi tiền và độ bền, đẹp trong lúc sử dụng thôi

Hạng B1
31/5/12
66
2
8
Tp. HCM
bravia nói:
Bác bảo làm trang âm cho phòng nghe nhạc thì em biết chứ còn cách âm cho phòng học anh văn thì em thua. Thua vì chả bao giờ bước chân tới trung tâm anh văn cả. Với lại làm phòng Anh văn thì yêu cầu cách âm của nó đâu đến mức kinh khủng lắm đâu là phải nghiên cứu giải pháp. Cứ đóng cửa lại là cách âm tốt nhất rồi.
Còn sử dụng vật liệu nào thì tùy vào túi tiền và độ bền, đẹp trong lúc sử dụng thôi
Ah, tại vì chủ là Singapore -> theo tiêu chuẩn bên đó thì phòng học cách âm.
Với nữa, trong tòa nhà văn phòng, không gian kín, lớp học nhỏ (từ 15-20 bàn) + lớp nghe nói có video -> hai phòng cạnh nhau bị ồn.
Có cái trung tâm AV ở Sài Gòn bị ồn. Nên giờ làm trung tâm mới, CĐT yêu cầu tùm lum (chắc rút kinh nghiệm rồi!)

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.975
113
hnxuan nói:
bravia nói:
Ah, tại vì chủ là Singapore -> theo tiêu chuẩn bên đó thì phòng học cách âm.
Với nữa, trong tòa nhà văn phòng, không gian kín, lớp học nhỏ (từ 15-20 bàn) + lớp nghe nói có video -> hai phòng cạnh nhau bị ồn.
Có cái trung tâm AV ở Sài Gòn bị ồn. Nên giờ làm trung tâm mới, CĐT yêu cầu tùm lum (chắc rút kinh nghiệm rồi!)
tay chủ Sing này máy móc thôi. Cứ lên mạng tìm vài cái hình vài cái giải pháp linh tinh gì đó, sau đấy viết báo cáo gửi cho hắn đọc. Sau này lỡ mà có bị ảnh hưởng gì đó thì tìm coi nó bị cái gì rồi khắc phục

Hạng F
11/1/10
6.130
60.520
113
Sao trước giờ đi học AV chả bao giờ được ngồi phòng cách âm cả?:D Em nghĩ chỉ cần làm cửa cho kín là được.

Hạng D
9/7/09
1.754
962
113
hnxuan nói:
Hi ACE,
Hiện tại có 2 options:
Cảm ơn ACE trước.
Cách thứ 2 OK nhé bác. Vật liệu cách âm ở giữa vách thạch cao, bác dùng loại fiberglass (bông sợi thủy tinh) hoặc Rockwool (đắt tiền hơn). Nhà dân dụng ở Mỹ người ta chủ yếu dùng fiberglass để cách âm. Trên thị trường VN rất nhiều nơi cung cấp fiberglass. Bác mua loại xuất xứ của Mỹ là tốt nhất (có bán ở các đại lý hoặc công ty chuyên làm nhà thép tiền chế vì họ hay dùng vật liệu này để cách âm cho mái nhà thép lợp tôn, nếu không cách âm cách nhiệt thì rất nóng và ồn ào, ảnh hưởng đến năng suất sản xuất).

Tập Lái
4/5/11
6
1
0
58
*Option 4 by caddd là thực tế nhất :D, bác dùng các loại gạch bê tông nhẹ dày100 thôi & cửa cách âm, kết hợp với giải pháp kiến trúc là đủ mà vẫn kinh tế. Sau này khi sử dụng nếu thấy chưa đủ đô thì ốp thêm tấm bông khoáng, bông thủy tinh, mút tiêu âm, hoàn thiện bên ngoài bằng các tấm thạch cao or gỗ tiêu âm, trên trần cũng vậy thì khi đó STC có thể ~50.

Tường xem như cách âm, bông khoáng, mút...tiêu âm tác dụng với một dãy tần số nhất định mà âm thanh có tần số rất rộng, còn đủ thứ khác nữa nên thiết kế trang âm không phải chuyện chơi, ở nước ngoài có kỹ sư âm thanh chuyên làm việc này còn KS Vịt mình thì...cái gì cũng biết :D

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.