Hạng B2
19/10/10
129
16
18
Em thì cứ về tra xem, thuốc giảm đau linh tinh thì bỏ luôn, nhưng thuốc tạo sụn (glucosamin) hay 1 số loại làm chắc xương bổ gân(calcium magnesium, colagen) thì em uống. Cái này cũng gần như thực phẩm chức năng, không hẳn là thuốc.

Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52
Thuốc giảm đau chống viêm ngoài tác dụng giảm đau, giảm kích thích thần kinh - cơ nó còn có tác dụng chống viêm, chống phù nề - là những rối loạn gây ra do phản ứng trong quá trình bị đĩa đệm chèn ép gây ra, không nên bỏ.
Ngoài thuốc ra bác còn phải tập để kéo giãn cột sống thắt lưng, có một tư thế làm cho các đốt thắt lưng giãn ra khá tốt: nằm ngửa, đùi vuông góc với thân, cẳng chân vuông góc với đùi, dùng ghế con hoặc đệm kê dưới cẳng chân ấy.

Hạng B2
25/8/11
219
4
16
Bị món này, em cũng đã đi châm cứu 1 thời gian, có tập thể dục nhẹ nhàng buổi sáng, em có sử dụng thêm cao hổ thì cũng đỡ rất nhiều.
Do nói chuyện phiếm với bạn bè nên em mới biết cái món cao hổ này - rất khó kiếm được hàng thật và đắc đỏ.
Ngoài ra, bác có thể dùng xương rắn rang khô, giã nhỏ, cứ 1 ngày 1 muỗng cà phê cũng rất tốt cho chuyện xương cốt.

Hạng B2
19/10/10
129
16
18
manhcuong nói:
Thuốc giảm đau chống viêm ngoài tác dụng giảm đau, giảm kích thích thần kinh - cơ nó còn có tác dụng chống viêm, chống phù nề - là những rối loạn gây ra do phản ứng trong quá trình bị đĩa đệm chèn ép gây ra, không nên bỏ.
Hồi trước em uống các loại giảm đau, giãn cơ gần 2 tháng đầu khi điều trị, sau thấy hay bị tiêu chảy quá nên hỏi bác sĩ cho ngưng dùng thử xem sao. Mới ngưng thì thấy đau hơn, khó chịu hơn, nhưng mà dần dần rồi cũng quen. Sau đó thì em bỏ hẳn luôn, điều trị vật lý TL một thời gian cũng hết.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Em châm cứu và vật lý trị liệu (tập lưng với bs hoặc kéo bằng máy) tại Bệnh viện Y học cổ truyền + uống 2 toa thuốc tây và gần 1 toa thuốc của Bệnh viện Y học cổ truyền được 2 tuần rồi mà vẫn thấy tình hình không khả quan tí nào.

Bác nào đã bị rồi, tư vấn giúp em với.

Hạng B2
19/10/10
129
16
18
Điều trị món này phải kiên trì trong thời gian dài bác ạ, 2 tuần chưa nói lên điều gì đâu. Hồi trước em làm liên tục 4 tháng trời mới khỏi.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
vespaviet nói:
Điều trị món này phải kiên trì trong thời gian dài bác ạ, 2 tuần chưa nói lên điều gì đâu. Hồi trước em làm liên tục 4 tháng trời mới khỏi.
Cám ơn bác nhiều.

Bác pm cho em số di động của bác để em hỏi một vài kinh nghiệm ạ.

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn
Chào bác phucminh! Lâu quá rồi không gặp bác!
Đầu tiên em xin sorry bác vì em viết những dòng này quá trể. Sau đây em xin có vài ý kiến thêm cho bác nhé.
- Thóai hóa đốt sống, lâu dài sẽ dẩn đến mất vững của cột sống và sẽ dẩn đến thóat vị đĩa đệm -> chèn ép rẽ thần kinh gây đau.
- Tùy vào mức độ thóat vị đĩa đệm (dựa vào kết quả MRI) hay chèn ép rễ thần kinh hay các triệu chứng yếu, liệt chi ... mà cân nhắc điều trị phẩu thuật. Nếu lọai trừ các yếu tố trên thì đa phần chỉ cần điều trị nội khoa.
+ Điều trị phẩu thuật: Hiện nay với sự tiến bộ của y khoa (cả về máy móc và chuyên môn của bác sĩ) thì việc phẩu thuật diễn ra nhanh chóng, ít biến chứng cũng như tỉ lệ tái phát. Nếu cần thiết cho phương pháp điều trị này thì cần phải có được sự tư vấn cẩn thận của bác sĩ.
+ Điều trị nội khoa: Bao gồm cả việc điều trị dùng thuốc và không dùng thuốc.
Dùng thuốc: Các thuốc mà bác sĩ thường kê toa là các thuốc: giảm đau, dãn cơ, kháng viêm ... các thuốc này chỉ có tác dụng ngắn bước đầu trong các cơn đau cấp tính, tùy theo diển tiến của cơn đau mà toa thuốc kéo dài bao lâu. Các thuốc bổ khớp, tạo sụn ... được xem như là các thực phẩm chức năng thì có thể dùng lâu dài để hổ trợ cho điều trị.
Không dùng thuốc: Vật lí trị liệu, tập luyện, vận động, tư thế nằm ngồi ... (các bác đã nêu ở trên, hay BS VLTL đã chỉ cho bác) quan trọng không kém. Bác cần phải tập thật kiên trì, thời gian không tính bằng ngày được. (dẩn chứng cụ thể là bản thân em cũng bị bệnh giống như bác, em đã từng là huấn luyện viên võ thuật và cũng chơi tạ thời gian lâu, các động tác mà bác tập thì em cũng từng tập, em phát hiện bệnh giống như bác năm 2002, hiện em chỉ còn bơi và tập treo xà đơn, kết quả là hiện không còn đau lưng và ngồi lái xe vài trăm km như thường)

Đây là vài ý kiến em xin chia sẽ cùng bác một cách phổ thông nhất như em đã từng tư vấn cho bệnh nhân của em. Nếu cần gì hơn thì bác gọi cho em.

Chúc bác mau khỏe và lái xe an tòan.

• Like
Reactions: Huboss
Hạng B2
18/9/11
309
15
18
phucminh nói:
Em bị đau do tập thể dục nhiều quá.
tôi có người bạn bị giống như bác nhưng đi Bơi hàng ngày mà giảm hẳn đó bác