Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Em cũng bị, hiện nay sáng thức dậy thấy đau nhức vai và thắt lưng quá, lúc trước em tập tạ nặng lắm, do hồi xưa hay ra thi nên cố gắng quá mức, cho nên mấy chỗ chịu lực bây giờ thấy nó đau nhức quá, như vai và thắt lưng là đau nhiều nhất, và bây giờ làm cái gì cũng mau mõi quá các bác.
Các bác biết những động tác nào tập vat lý trị liệu, làm ơn chỉ em với? Em tập hít xà đơn để kéo giãn xương sống ra, nhưng không thấy hết, nhưng mà nằm nhiều thì thấy đỡ hơn.
Có bài thuốc dân gian nào không các bác? Thanks các bác.

Hạng B2
19/10/10
129
16
18
Hungo2 nói:
thuốc: giảm đau, dãn cơ, kháng viêm ... các thuốc này chỉ có tác dụng ngắn bước đầu trong các cơn đau cấp tính, Các thuốc bổ khớp, tạo sụn ... được xem như là các thực phẩm chức năng thì có thể dùng lâu dài để hổ trợ cho điều trị.
Không dùng thuốc: Vật lí trị liệu, tập luyện, vận động, tư thế nằm ngồi ... . Bác cần phải tập thật kiên trì, thời gian không tính bằng ngày được.
Bác sĩ nói chuẩn không cần chỉnh rồi, bệnh này điều trị lâu lắm. Bệnh này cẩn thận dễ tái phát. Em đã điều trị khỏi hẳn, hết đau, đi lại sinh hoạt bình thường, đánh tennis thử vài lần cũng không thấy đau gì. Nhưng tuần trước em bê có 1 cái amply nặng khoảng 20 kí, do chủ quan nên tư thế hơi gập lưng. Kết quả là cả tuần nay hơi bị đau lại...

Hạng C
13/6/09
930
15
18
54
TPHCM
taolaoxitbop nói:
Cái khoản ấy bác phải hạn chế nữa nhé, mịa - tiếc cả 1/2 cuộc đời.
bác này chỉ xúi dại thế thì, cơm để thiu ai sài hả bác

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
@Hungo2: Lâu lắm bác mới online.
Cám ơn bác đã tư vấn tận tình với tư cách là một bác sĩ và là người đã từng bị như em.

Hiện nay, hàng ngày em vẫn tranh thủ công việc để vào Bệnh viện châm cứu (có xung điện, chiếu đèn) và vật lý trị liệu (trước đây thì tập với KTV, tối và trưa em cũng tranh thủ tập những động tác có thể), giờ thì BS cho kéo thắt lưng bằng máy.

Như bác Hungo2 và các bác đã tư vấn thì em yên tâm rồi và kiên trì đi theo phương pháp không dùng thuốc.

Hạng D
6/12/11
1.076
492
98
jungle nói:
Em cũng bị, hiện nay sáng thức dậy thấy đau nhức vai và thắt lưng quá, lúc trước em tập tạ nặng lắm, do hồi xưa hay ra thi nên cố gắng quá mức, cho nên mấy chỗ chịu lực bây giờ thấy nó đau nhức quá, như vai và thắt lưng là đau nhiều nhất, và bây giờ làm cái gì cũng mau mõi quá các bác.
Các bác biết những động tác nào tập vat lý trị liệu, làm ơn chỉ em với? Em tập hít xà đơn để kéo giãn xương sống ra, nhưng không thấy hết, nhưng mà nằm nhiều thì thấy đỡ hơn.
Bác nên đi khám ngay. Sau khi hết đau hãy tập thể dục nhẹ.
Cách đây 1 năm em cũng bị, bác sỹ cho thuốc uống và nghỉ ở nhà 3-4 ngày; dặn phải nằm nhiều và phải nằm thẳng (em đoán để xương ổn định trở lại). Bây giờ thì hết nhiều rồi và đang tập tennis amateur.
Bác xem các động tác tập:

[ YouTube=h64PuK_4U0s]

[link]http://www.youtube.com/watch?v=h64PuK_4U0s[/link]

Hy vọng giúp được bác

Last edited by a moderator:
Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Em bị như vậy thì không được nằm võng, ghế bố, nệm dày.

Nhưng do công việc thì không thể không ngồi trước máy tính và ngồi xe. Khổ nhất là ngồi xe, lâu lâu phải ưỡn ra cho thẳng lưng, còn ngồi văn phòng thì lâu lâu nằm dài dưới sàn.

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
nhutnhat nói:
jungle nói:
Bác nên đi khám ngay. Sau khi hết đau hãy tập thể dục nhẹ.
Cách đây 1 năm em cũng bị, bác sỹ cho thuốc uống và nghỉ ở nhà 3-4 ngày; dặn phải nằm nhiều và phải nằm thẳng (em đoán để xương ổn định trở lại). Bây giờ thì hết nhiều rồi và đang tập tennis amateur.
Bác xem các động tác tập:

[ YouTube=h64PuK_4U0s]

http://www.youtube.com/watch?v=h64PuK_4U0s

Hy vọng giúp được bác
Cám ơn bác nhiều, chúc bác nhiều sức khỏe.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Di Tu nói:
phucminh nói:
Em bị đau do tập thể dục nhiều quá.
Tôi có người bạn bị giống như bác nhưng đi Bơi hàng ngày mà giảm hẳn đó bác
Lúc chưa bị đau thì em thường xuyên bơi hoặc tập tạ buổi sáng, từ ngày đau thì chỉ còn bơi, còn tập tạ thì chỉ tập động tác nằm thôi.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Bơi là môn em thích nhất, nhất là món bơi bướm, sáng nay bơi bướm xong cảm thấy hơi đau 1 bên ở lưng

Tự sướng 1 chút: bãi biển Phú Quốc
Thoái hóa và lồi đĩa đệm trung tâm tầng L5-S1

Hạng B2
26/5/12
267
17
18
cứ VLTL mà chơi vài tháng bác ạ, mang thêm đai lưng vào, có tiền thì mua đai có bơm hơi Hàn Quốc, không thì mang đai như đai võ ấy, mục đích để mình ngồi thẳng lưng lên