Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Em lâu nay cứ mõi lưng thì cứ nghĩ do tập thể hình và bơi nhiều. Sáng nay, đi làm mà đau nhói, làm như 2 đốt sống cạ vào nhau.

Vào Hòa Hảo làm MRI, kết quả là: Thoái hóa và lồi đĩa đệm trung tâm tầng L5-S1, chèn ép vào khoang dưới nhện, không chén ép rễ thần kinh 2 bên.

Em có hỏi BS ở đây là với tình trạng như thế có cần phải kiêng cữ gì không và có khả năng bị thoát vị đĩa đệm không?

BS trả lời rằng: Chỉ cần đừng làm việc quá nặng thôi, và đó là dấu hiệu của thoát vị đĩa đệm nhẹ.

Nhờ các bác là BS và đã trải qua triệu chứng như em tư vấn thêm ạ vì BS ở Hòa Hảo nói ít quá mặc dù mình hỏi nhiều.

Cám ơn các bác nhiều.

Hạng B2
19/10/10
129
16
18
Của bác mới bị thoát vị nhẹ cũng không đáng ngại. Chỉ cần vật lý trị liệu kết hợp giữ gìn trong sinh hoạt hàng ngày sẽ khỏi, không mang vác vật nặng, luôn luôn thẳng lưng, tránh cúi người, tránh các tư thế dồn trọng lượng nặng xuống cho cột sống...Bác tư vấn bs Vật lý TL sẽ hướng dẫn thêm. Em cũng bị thoát vị nặng nhất ở L5-s1, chèn rễ thần kinh. Làm VLTL 4-5 tháng, bây giờ sinh hoạt đi lại bình thường rồi.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Em thì thường xuyên bơi (ếch, sải, ngửa, bướm) và tập cơ bụng (ngồi trên ghế co chân lên, treo 2 chân trên ghế nghiêng 45 độ rồi gập người lại). Vậy những động tác đó có nên thực hiện và thực hiện thì ảnh hưởng nhiều không ạ?

Hạng B2
19/10/10
129
16
18
Bơi thường xuyên như bác thì rất tốt. Nhưng em thấy động tác gập người về phía trước ( giống như động tác chúng ta hay ngồi nhỏm lên khi ngủ dậy) là tư thế không tốt cho cột sống. Chúng ta quen làm thế từ lâu, thực ra với người thường thỉ chả sao, nhưng với người bệnh thoát vị đĩa đệm thì nên tránh.
Bác xem cái này có một số hướng dẫn tập luyện
http://www.youtube.com/watch?v=h64PuK_4U0s

Last edited by a moderator:
Hạng B2
19/5/10
169
5
18
HCM
Bác Minh đừng móc bụng nữa, không tốt cho phần thắt lưng mình nhé. Em bị nặng hơn bác nhiều lắm nhưng không dám mổ. Giờ em tránh tuyệt đối nhấc đồ nặng, nằm võng,...các tư thế làm cong xương sống.Uống nước nhiều bác nhé.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Cám ơn các bác đã tư vấn.

Em thì vẫn tập thể dục đều đều, chỉ bỏ bớt phần nằm ngiêng trên ghế 45 độ rồi nâng đầu lên, gập người lại.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Em thắc mắc là sao khi chụp MRI bác sĩ bảo uống thuốc là đỡ. Vậy mà em uống 1 tuần không thấy bớt, lên Hòa hảo tái khám thì bs khác cho toa thuốc khác, em uống 3 ngày rồi mà thấy không chuyển biến gì, vẫn cứ đau ở thắt lưng.

Hạng B2
25/8/11
219
4
16
Cái khoản ấy bác phải hạn chế nữa nhé, mịa - tiếc cả 1/2 cuộc đời.

Hạng B2
19/10/10
129
16
18
phucminh nói:
Em thắc mắc là sao khi chụp MRI bác sĩ bảo uống thuốc là đỡ. Vậy mà em uống 1 tuần không thấy bớt, lên Hòa hảo tái khám thì bs khác cho toa thuốc khác, em uống 3 ngày rồi mà thấy không chuyển biến gì, vẫn cứ đau ở thắt lưng.
Thuốc hầu như chỉ có tác dụng giãn cơ, giảm đau thôi, hết thuốc lại đau...Vấn đề là phải làm sao cho đĩa đệm không lòi râ chèn ép gây đau. Em điều trị bs cho thuốc mà em chỉ uống có 1 tháng, sau đó bỏ hết....
@Bác Taolao: khoản ấy vẫn vô tư, có điều là phải nhẹ nhàng và đúng tư thế...ke ke ke

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Huboss
Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Hôm qua, em vào BV Y học cổ truyền ở đường NKKN, ở đây bác sĩ kê toa thuốc nhưng em không mua, chỉ đăng ký châm cứu: điện châm + hồng ngoại và đăng ký tập vật lý trị liệu.