Hạng B1
4/1/11
66
0
0
27
far away
X108 nói:
Thanh6399 nói:
Mình thấy đây là ý tưởng hay nhưng thực hiện được cần phải làm một số bước:

+/  Xác định được băng tần số Miễn giấy phép sử dụng tần số vô tuyến điện ( chọn một trong hai băng VHF/UHF). Cái băng tần số này do Bộ TT&TT quy định mà tìm chưa thấy. Mình xem trong luật tần số VTĐ thì băng tần OS đang sài là không được phép đâu, đề nghị các LĐ OS xem lại.
+/ Dùng vô tuyến điện nghiệp dư cũng phải có Chứng chỉ vô tuyến điện viên - cái này phiền hà quá, không biết có mất thời gian và tiền bạc không !
+ Đề nghị các bác tham khảo: vào Google gõ  Cục tần số nhé.

Mình sẽ hỏi Cục tần số về lĩnh vực này, nếu có thông tin mới sẽ chia sẻ cùng các bác.
OS xài bộ đàm là chuyện xưa rồi Diễm . Hàng đoàn xe rong rủi trên đường mấy năm nay ko có bộ đàm làm sao liên lạc và giữ đội hình
.
Thớt này chỉ khuyến khích anh em nên thường xuyên mở bộ đàm khi đi một hình thậm chí khi "đánh lẻ" để "có gì" còn liên lạc với nhau thôi
.
Em hiểu ý bác chủ thớt và bác X108 này. Mọi người hãy thường xuyên mở bộ đàm để "có cớ" cho bộ đàm làm việc hiệu quả không ngừng nghỉ lung tung dễ chai pin. Mở bộ đàm để không bỏ lỡ dịp làm quen giao lưu và tám tám với các bác cùng trong diễn đàn OS. Đúng vậy phải không các bác?

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
hoang an nói:
ruametocdo nói:
Freeway sonata nói:
Ý tưởng hay em ủng hộ

Hãy tưởng tượng đang đi trên đường nghe bộ đàm báo: " Các bác đang đi trên đường yyy lưu ý qua giao lộ yyy-zzz có xxx"
Em thì tưởng tượng lúc đó xxx cũng sắm bộ đàm và vào tần số OS nói: "các bác cứ tẹt ga, thằng vừa rồi nó nói láo đó ..." Hô hô!
Kiểu này phải ngâm cứu loại nào có màn hình hiển thị nick gọi đến giống như DTDĐ chứ không thì gay vì chắc chắn OS cũng có xxx ... hic

Máy bộ đàm thông dụng (Còn gọi là 2-way Walky Talky) không có mã id riêng cho từng máy, không thể làm được như Đtdđ đâu bác ui .

Hạng D
27/9/09
4.017
87
63
trăm điều vui
trungnghia nói:
Choichoi nói:
Việc dùng BĐ tất nhiên là không cấm, chỉ lo là đang í ới gọi nhau hoặc thông báo: "...đường xyz không có xxx, các bác vượt phải thoải mái, lấn làn đi....." mà xxx nghe được nếu ở gần lại ra canh me thì .....:D
Có chuyện vui này kể nghe chơi : Tui đi off với Hội Ford, có bác kia thông báo trên bộ đàm : Các bác chú ý, có XXX đứng bên đường. Mọi người hỏi : Bác đang ở vị trí nào???? Bác kia : Tui đi cuối đoàn.... :cool:
...nhưng cũng phải xác nhận là FFCer kia có tinh thần tương trợ ....đồng bọn, chỉ vì khi thấy mối đe doạ thì quýnh quáng mà quên mất thực tại về vị trí của mình. Hoan hô FFC- những người có tinh thần hen Bác TrungNghia

Hạng B2
27/12/09
266
9
18
69
HANOI
Có nhiều ĐTDĐ có chức năng bộ đàm push to talk ... đành bỏ không  :( ,  nhà mạng Việt Nam cho khai thác dịch vụ này cũng kiếm được kha khá tiền từ OSers !!!

Hạng D
13/2/09
1.236
87
48
44
Bác Lơ ơi chừng nào final vậy , coi như tạm thời là kênh 1 phải không bác? Tết này em mở suốt coi có oser nào 888 không

PhD confirmed
Hạng F
14/9/09
9.794
1.085
113
54
moxie nói:
Bác Lơ ơi chừng nào final vậy , coi như tạm thời là kênh 1 phải không bác? Tết này em mở suốt coi có oser nào 888 không

Oser xài kênh 1 để gọi bầy từ khi khai sinh bộ đàm lận bác ơi, tạm gì nữa mà tạm.

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
tvdien nói:
Xem lại bảng FD Serial Radio Programing Software , kênh 1 có tần số tương ứng 410,125 Mhz , thực tế AE khi mua thì nhờ cài đặt luôn. Chứ  không chuyên về thứ này. Theo bảng quy hoạch tần số mới ban hành , tần số này là  chung cho cố định và di động , có nghĩa là không cấm dùng !  ... và câu chuyện " bảo mật " cuộc gọi là do người sử dụng quyết định. mình đi buôn dưa... thì chắc là ko vấn đề
Như vậy, thiết bị thu phát radio ,  hỏi lại các bác kinh doanh cái này là chuẩn nhất , không lẽ các bác ấy kinh doanh bấy lâu lại không xin phép!
Còn lại, là vấn đề xin phép sử dụng, đọc nội dung hướng dẫn đăng ký, cũng không thấy yêu cầu có chứng chỉ VTD nghiệp dư ( thứ này có lẽ cho các bác có nghề... ) chứ bộ đàm bi giờ nhiều người dùng lắm: bảo vệ , thi công xây dựng, tac xi ( thư này cần có công suất lớn, bán kính vài chục km ), không lẽ tất cả các bác ấy phải thi lấy thêm cái CC này nữa, hỏi kinh nghiệm xin phép chắc các bác ấy mách cho.
Vài lời , có gì mong các bác ném đá nhè nhẹ...
Việc xác địng dải tần số phù hợp cho OS trước đây đã làm khá kỹ, đã hỏi bên Cục Quản lý Tần số Quốc gia rồi .
Cái dải tần số thuận tiện cho OS sử dụng nằm trong khỏang 405-425 MHz đã được xác định là "không bị cấm" hoặc "không bị quản lý bởi các cơ quan đã được cấp phép tần số" . Chỉ có điều chúng ta không chính thức xin cấp tần số mà thôi .

otosaigon nói:
Trong thời gian vừa qua chi hội nào cũng trang bị bộ đàm đi chơi, vậy có khi nào bị xx vịn lai với ly do .. dùng bộ đàm không?? cái này mang tính chất "cá nhân" đi xe vòng vòng chắc ổn..:D

Trước đây có vài lần xxx vịn còn thấy anh em gọi bộ đàm íh ới "sủ dụng quyền trợ giúp" ... tòan được giải quyết ổn thỏa . Chuyến xuyên việt năm rồi 8/9 xe bị bắn tốc độ dốc cầu khu dân cư  tại "khu vực người nhà" ... SGGuider làm việc xong, anh đội trưởng xxx còn dùng bộ đàm gọi các tài xế OS vào để nhận lại giấy tờ xe kèm theo lời nhắc nhở :) Hình chụp chung khi chia tay có mỗi SGGuider có :)

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54
Mai mốt bị bọn Taxi kiện, em chỉ điểm ông Củ cải đỏ cho cục tần số xử

Hạng D
30/11/07
2.919
148
63
Thành phố mang tên Bác
INV_Vu90 nói:
e chuẩn bị túi mua con Motorola 3188 :D cái này la bao vùng 40km lun còn pin thì ko cần thiết vì xài bình rùi
vì e cũng cần nhu cầu xài bộ đàm theo xe nên lựm lun 1 con gắn chết trên xe lun
Xài bộ đàm tổng này sóng mạnh nên sẽ rất là nhức đầu vì bác bắt sóng được các BD ở khoảng cách xa đang í ới nên phải nghe suốt  ... sáng nay em đi Bình Dương mở BD từ nhà là đã nhận đc tín hiệu của đồng bọn rồi, mà tùm lum tà la câu chuyện hết nên em chỉ nghe và cười thôi kg trả lời ... cũng vui tuy có hơi mệt vì ráng nghe lén các bác đang nói gì
mà nó cứ rẹt rẹt chắc vì khoảng cách xa sóng yếu.