Hạng B2
22/4/08
173
9
18
Vô chừng giá và khoảng cách bác ơi
Bộ đàm cầm tay thường có 2 dòng : Consumer Radio và Business Radio. Hiển nhiên là giá, tính năng, khả năng của loại Business cao hơn loại Consumer. Trong mỗi dòng chia ra loại bộ đàm dùng tần số VHF và UHF. Khi nào thì chọn VHF/UHF thì xem sau :

Customers that are new to business radios are confronted a several confusing options, one of which is the type of frequency to choose: UHF or VHF. These abbreviations make no sense to most people and without some research it is easy to choose a radio that is not right for your situation.
The quick answer is: choose VHF if you plan to only use the radios outdoors and in an area that is relatively free of obstructions, such as buildings. If you plan on using the radio indoors, both indoors and out, or outdoors but around buildings, choose UHF. UHF is the better all around signal and is by far the most popular, so if you are in doubt, choose UHF.
UHF signals don't travel quite as far outdoors as VHF signals, but they do a better job of penetrating wood, steel, and concrete, giving you better range and performance in urban environments and around buildings. VHF signals travel farther, absent obstructions, and tend to "hug" the earth better, providing better performance outdoors or in hilly terrain. (http://www.buytwowayradios.com)

Giá :
- Giá của loại consumer : thường rẻ, khoảng $10-$100/cặp. Loại này có khi nó ghi tầm lên tới 36miles thì thực tế chỉ trong khoảng 150 mét-1.500 mét tùy điều kiện địa hình.
- Giá của loại Business thì cao : $70-$500/cái. Tầm liên lạc cũng trong khoảng 1km-2km tùy diều kiện.
Nói chung tầm phủ sóng hiệu quả của bộ đàm tùy thuộc vào địa hình, vật cản trên mặt đất, thời tiết, vị trí các máy liên lạc ... do đó không bao giờ có con số cụ thể hơn về khoảng cách hiệu quả.

• Like
Reactions: Jomsviking
Hạng F
12/9/10
6.652
41.138
113
48
Bà Tó
Cuối cùng thì em cũng không biết là tần số bao nhiêu để mà cài .
Một máy có nhiều kênh . Nhưng trong 1 kênh nó có dải tần .
Em có con điện thoại outphone , có chức năng Walkie Talkie .
Thử quá trời , 403.125 . 430 .125......khản cổ .

Hạng F
5/3/10
5.994
31.248
113
Vanquish nói:
em mới mua cái này ở amazon, hàng mới về chiều qua, không biết có xài chung với anh em được ko ạ, em cũng mở kênh 1 và dò mà hỏng thấy ai :D chắc phải tắt mã hóa phải không ạ :)

Motorola MH230R 23-Mile Range 22-Channel FRS/GMRS Two-Way Radio (Pair)
bác phải ra Viễn Tín chỉnh lại tần số bộ đàm mới được

Hạng B2
4/5/08
333
33
28
53
Topic hay vi ae trong Os de lien lac nhung doc gan chuc trang ma khong thay thong nhat loai nao, kenh nao cho de mua va de dung. Cac Bac thong nhat lai di...

Hạng D
4/9/11
2.135
957
113
uhm bài này hay và thiet thực mà đến trang cuối rồi mà e chưa biết mua máy loại nào ở đâu bán và xài tần số mấy vậy mấy bác ??? e thấy cái ở bài đầu giá 1triều 2 là được đấy mấy bác

Hạng B1
15/6/10
94
4
18
Hồ Chí Minh
hunghanoi nói:
Các bác có biết ở đâu cho thuê bộ đàm không ạ? cuối tuần này hội SU-Wagon bọn em làm chuyến off Đà Lạt, muốn trang bị bộ đàm để liên lạc cho thuận lợi, mà lâu lâu dùng 1 lần nên chưa muốn mua. Số lượng khoảng gần 10 cái.
Em cũng đọc mà web thuebodam.com không tạo tk để hỗ trợ bên OS nhỉ.

anhbocau nói:

Các Bác cho em hỏi tần số dùng của OS ở kênh 1 là chính xác là số nào ạ?
OS Nha Trang có mua mấy cái rồi, giờ một số Bác của xóm làm trong lĩnh vực nhà hàng, khách sạn, khu dịch cũng có Bộ đàm và muốn "hòa mạng" với bộ đàm đã mua ở Viễn Tin thì phải set up như thế nào ạ?

Sớm mong nhận được thông tin phản hồi từ phía các Bác ạ.

Hạng F
1/11/08
9.330
73
48
Tp.Hồ chí Minh
tuan0201 nói:
anhbocau nói:

Các Bác cho em hỏi tần số dùng của OS ở kênh 1 là chính xác là số nào ạ?
OS Nha Trang có mua mấy cái rồi, giờ một số Bác của xóm làm trong lĩnh vực nhà hàng, khách sạn, khu dịch cũng có Bộ đàm và muốn "hòa mạng" với bộ đàm đã mua ở Viễn Tin thì phải set up như thế nào ạ?

Sớm mong nhận được thông tin phản hồi từ phía các Bác ạ.

Bác vặn cái nút chỉnh kênh, nghe phát âm one (bằng tiếng anh) đích thị là nó.
Đối với bđ có màn hình thì nó hiển thị kênh ngay trên màn hình.
Bộ Đàm OS có nhiều tần số từ 1-16 kênh. Chọn kênh nào thì set kênh đó tùy hội của mình chọn.