HMG
Hạng D
14/8/12
2.198
525
83
TP.HCM
Em thông báo các bác như thế này:
1. Do xe em không tìm được chủ đứng trên giấy tờ xe nên em chờ thông tư 12-BCA để được chính chủ, hôm nay 15/4/2013 TT có hiệu lực nhưng em đến chi cục thuế để là nghĩa vụ nộp phí TB nhưng chi cục thuế không đồng ý cho em nộp vì xe em không có HĐMB công chứng, em bảo TT12-BCA có hướng dẫn cho chính chủ nhưng nhân viên chi cục thuế cái này của BCA chứ không có hiệu lực với bên thuế, bó tay.
2. Em quay lại 282 vào phòng 31 được bác công an hướng dẫn và đưa cho em cái mẫu tờ khai, em hỏi vụ phí trước bạ thì bác công an nói do chưa có văn bản hướng dẫn chưa thể sang tên theo TT 12-BCA được, bác công an bảo về chờ khi nào có văn bản hướng dẫn sẽ thông báo trên các phương tiên thông tin tuyền thông. Em bảo là TT12 ra lâu rồi (45 ngày lận), hôm nay có hiệu lực sao các cơ quan nhà nước không thống nhất thực hiện thì bác công an bảo không hiểu sao lại vậy???? Em cũng hỏi khi nào thì thực hiện được bác ấy vui vẻ trả lời sớm thì tuần sau??? Cố gắng trong tháng này???
Em không hiểu cái TT có hiệu lực mà không có tác dụng là sao nhẩy??? Mình muốn làm nghĩa vụ mà cũng không được??? Mà mình không làm thì nay nó đòi phạt, mai nó đòi phạt là sao??? Từ cái này + vụ 15% trước bạ mới thấy bọn đầy tớ đúng là hết thuốc chữa rồi. Chán cho cái thiên đường này quá.

Hạng D
8/5/12
1.797
136
63
41
giangbinh nói:
@HMG : bác có đơn rồi thì đi xác nhận của địa phương đi. Rồi cà số khung, số máy dán lên. Xong đem nộp cho a xxx đó xem a đó trả lời sao?
Quan trọng là áp thuế bao nhiêu???

Tập Lái
21/9/07
31
0
0
48
shopqua.com
HMG nói:
Em thông báo các bác như thế này:
1. Do xe em không tìm được chủ đứng trên giấy tờ xe nên em chờ thông tư 12-BCA để được chính chủ, hôm nay 15/4/2013 TT có hiệu lực nhưng em đến chi cục thuế để là nghĩa vụ nộp phí TB nhưng chi cục thuế không đồng ý cho em nộp vì xe em không có HĐMB công chứng, em bảo TT12-BCA có hướng dẫn cho chính chủ nhưng nhân viên chi cục thuế cái này của BCA chứ không có hiệu lực với bên thuế, bó tay.
Ack, vậy phải chờ cái Thông tư bên Tổng cục Thuế nữa dzồi.
Chờ bác chủ update típ vậy.

Supervisor nói:
giangbinh nói:
@HMG : bác có đơn rồi thì đi xác nhận của địa phương đi. Rồi cà số khung, số máy dán lên. Xong đem nộp cho a xxx đó xem a đó trả lời sao?
Quan trọng là áp thuế bao nhiêu???
- em đang nghe tin đồn như sau:
1: Phải có công văn bên thuế mới chịu làm.
2: Có khả năng bị tính 10% thuế TNCN.
- Còn bây giờ em chưa làm nên em chưa biết. Mong các bác nào làm "chuột bạch" và báo tình hình lại cho a em

HMG
Hạng D
14/8/12
2.198
525
83
TP.HCM
Supervisor nói:
Thuế quất 10% là tiêu hết rồi
Có lãi mới đóng thuế thu nhập chứ, xe mua sử dụng sau thời gian sẽ bán thấp hơn thì sao gọi là lãi được???

Tập Lái
21/9/07
31
0
0
48
shopqua.com
Check lại thấy bên Tổng Cục Thuế đã có Thông tư số 34/2013/TT-BTC:
www.gdt.gov.vn/wps/portal/!ut/p/b0/04_Sj9CPykssy0xPLMnMz0vMAfGjzOKdA72dw7zDDAwMLE2NDDx9XcNcfBzNDPwNDfQLsh0VAVzKWQY!/?WCM_GLOBAL_CONTEXT=/wps/wcm/connect/gdt+content/sa_gdt/sa_vanban/sa_vanbanphapquy/vanban_thongtu/2013/909fd8a9-6dda-4d90-a74c-f9a73baa18f8
Điều 6. Hiệu lực thi hành
1. Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/4/2013. Các quy định khác trái với Thông tư này đều bị bãi bỏ.
2. Trường hợp xe đã đăng ký, chuyển nhượng qua nhiều người được giải quyết đăng ký xe theo quy định tại Thông tư số 12/2013/TT-BCA ngày 01/3/2013 của Bộ Công an sửa đổi, bổ sung khoản 3 Điều 20 Thông tư số 36/2010/TT-BCA ngày 12/10/2010 quy định về đăng ký xe thì hồ sơ kê khai nộp lệ phí trước bạ là hồ sơ hợp pháp để đăng ký quyền sở hữu, sử dụng xe bao gồm các giấy tờ theo quy định của Bộ Công an và giấy tờ khác theo quy định của pháp luật về quản lý thuế (trừ chứng từ nộp lệ phí trước bạ).

Hic, không hiểu bên Cục thuế làm việc thế nào?

heros nói:
www.gdt.gov.vn/wps/portal/!ut/p/b0/04_Sj9CPykssy0xPLMnMz0vMAfGjzOKdA72dw7zDDAwMLE2NDDx9XcNcfBzNDPwNDfQLsh0VAVzKWQY!/?WCM_GLOBAL_CONTEXT=/wps/wcm/connect/gdt+content/sa_gdt/sa_vanban/sa_vanbanphapquy/vanban_thongtu/2013/909fd8a9-6dda-4d90-a74c-f9a73baa18f8
1. Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/4/2013. Các quy định khác trái với Thông tư này đều bị bãi bỏ.
2. Trường hợp xe đã đăng ký, chuyển nhượng qua nhiều người được giải quyết đăng ký xe theo quy định tại Thông tư số 12/2013/TT-BCA ngày 01/3/2013 của Bộ Công an sửa đổi, bổ sung khoản 3 Điều 20 Thông tư số 36/2010/TT-BCA ngày 12/10/2010 quy định về đăng ký xe thì hồ sơ kê khai nộp lệ phí trước bạ là hồ sơ hợp pháp để đăng ký quyền sở hữu, sử dụng xe bao gồm các giấy tờ theo quy định của Bộ Công an và giấy tờ khác theo quy định của pháp luật về quản lý thuế (trừ chứng từ nộp lệ phí trước bạ).

- Đúng ra bên CA làm sai trước.
- Đáng lẻ khi viết cam kết xong có xác nhận của CA Xã, Phường rồi cà số khung, số máy dán lên là nộp lại cho cán bộ CA. Cán bộ Ca tiếp nhận hồ sơ và viết giấy hẹn cho Dân. Hẹn 30 ngày lên trả kết quả. Lúc đó mới đem đi đóng thuế trước bạ.
- Đàng này cán bộ CA chưa tiếp nhận hồ sơ thì bên Thuế cho đóng Trước bạ được mới lạ.
- Cho dù thuế có cho đóng trước bạ đi. Sau 30 ngày Cán bộ CA tiếp nhận hồ sơ trả kết quả nói xe này không sang tên được thì lúc đó có đi đòi lại tiền thuế Trước bạ được không ?

HMG
Hạng D
14/8/12
2.198
525
83
TP.HCM
heros nói:
2. Trường hợp xe đã đăng ký, chuyển nhượng qua nhiều người được giải quyết đăng ký xe theo quy định tại Thông tư số 12/2013/TT-BCA ngày 01/3/2013 của Bộ Công an sửa đổi, bổ sung khoản 3 Điều 20 Thông tư số 36/2010/TT-BCA ngày 12/10/2010 quy định về đăng ký xe thì <span style=""color: #000000;"">hồ sơ kê khai nộp lệ phí trước bạ[style="color: #ff0000;"] là </span>hồ sơ hợp pháp để đăng ký quyền sở hữu, sử dụng xe bao gồm các giấy tờ theo quy định của Bộ Công an và giấy tờ khác theo quy định của pháp luật về quản lý thuế [/style](trừ chứng từ nộp lệ phí trước bạ).

Như vậy là theo thông tư 34_2013_BTC thì vẫn cho phép nộp phí trước bạ như quy định tại TT12/2013/TT-BCA. Tại sao cán bộ chi cục thuế lại không biết hay không chịu hiểu nội dung thông tư của BTC mà Tổng cục thuế đưa ra??? Cái này do trình độ hay một lý do nào nhỉ??? Cái từ<span style=""color: #ff0000;""></span>bên trên nói lên tất cả rồi.