Hạng B2
31/10/16
397
528
93
56
4tr/tháng là tính cả khấu hao xe ah bác, chứ nuôi Spark làm sao tốn như vậy được?
Em có cái dở là chỉ thích Sedan, mua xe mới thì đắt, mà xe cũ chạy tốt trong tầm tiền 5-600 thì đời cũng xêm xêm con Merc.
Chi phí bảo dưỡng hàng năm độ 25-30tr thì em ko ngại lắm, mà khoản thay thế phụ tùng như bác nói ấy, lên đến tiền trăm thì em thua.
Mua xe mới thì năm đầu chỉ tốn xăng và nhớt thôi,nhưng chiếc xe không chỉ chạy nhờ xăng với các loại dầu nhớt, còn tiền thuế phí hằng năm bao gồm đăng kiểm, bảo hiểm TNDS, bảo hiểm thân vỏ xe, vé cầu đường, mấy năm sau sẽ phát sinh thay lốp xe, một số phụ tùng, tuy từng khoảng nhỏ nhưng cộng lại thì cũng hơi ngán. Nhà có chổ để xe thì mỗi năm tiết kiệm được cả chục củ tiền gửi, chưa kể tham gia giao thông thì sớm muộn gì cũng phải bị dính bánh mì xxx.
Nhiều người chạy Camry mỗi tháng mất cả chục củ là chuyện thường.
Bạn nên tham khảo người quen , bạn bè bà con đang có ô tô ( nhất là Merc) thử xem họ mất bao nhiêu mỗi tháng cho cái ô tô rồi quyết định xem với thu nhập 10tr/ tháng có nuôi nổi con Merc không nhé! mình thu nhập hơn 20 tr/ tháng ( vợ thì hơn 10tr) cũng chỉ dám chạy Spark thôi vì còn nhiều khoản phải chi chứ không dồn hết vào con xe được.

Hạng D
20/4/06
1.415
1.189
113
4tr/tháng là tính cả khấu hao xe ah bác, chứ nuôi Spark làm sao tốn như vậy được?
Em có cái dở là chỉ thích Sedan, mua xe mới thì đắt, mà xe cũ chạy tốt trong tầm tiền 5-600 thì đời cũng xêm xêm con Merc.
Chi phí bảo dưỡng hàng năm độ 25-30tr thì em ko ngại lắm, mà khoản thay thế phụ tùng như bác nói ấy, lên đến tiền trăm thì em thua.
Đã biết thua rồi sao còn cố?, còn trẻ thì cố gắng làm khi nào có nhiều tiền thì hãy đi xe Đức. Bác thích quá thì chơi với điều kiện khi cần sửa chữa lớn gia đình cho bác tiền, còn nếu không thì đừng dại mà đụng vào.

Hạng D
10/4/13
1.368
687
113
Bác nếu ham vui mà ko ngại sửa xe,muốn tận hưởng cảm giác lái,rộng rãi, tiện nghi thì em đề nghị mua Mondeo khoảng 300.còn 200 bác để dành độ xe 5 năm chưa hết.

Tập Lái
28/1/17
9
5
3
37
Em cảm ơn các bác đã tư vấn!
Em quyết định chưa mua xe đắt tiền vội mà để đầu tư làm việc khác, trích ra khoảng 200tr mua xe cỏ về tập lái thôi.
Các bác tư vấn giúp em xe sedan nào khoảng 200 đổ lại, ăn xăng vừa phải, chạy còn tốt và bán lại đỡ mất giá ạ.
Em cảm ơn.

Tập Lái
28/1/17
9
5
3
37
Bác nếu ham vui mà ko ngại sửa xe,muốn tận hưởng cảm giác lái,rộng rãi, tiện nghi thì em đề nghị mua Mondeo khoảng 300.còn 200 bác để dành độ xe 5 năm chưa hết.
Xe này lành ko bác, ăn uống thế nào ạ?

Hạng D
10/4/13
1.368
687
113
Nếu bác chủ đặt tiêu chí lành, ăn uống kiêng khem, bán lại ít mất giá thì cứ vios mà quất.

• Like
Reactions: Tommy One
Hạng B2
31/10/16
397
528
93
56
Thật hay đùa vậy bác :))
Em ko thích Vios bác ạ, Cruze LTZ đời 10 11 đc ko bác, giá chắc 350.
350tr chỉ mua được Lacetti SE 2010 thôi (con Deawoo nhập cuối cùng trước khi chuyển giao cho GM), nhưng đời đó cũng hơi tã rồi, máy hơi yếu, Ford thì phụ tùng hiếm, đời sâu phải sửa nhiều, Mondeo thì 6 máy chạy êm nhưng hao xăng, may mắn lắm mới mua được con 2005 còn cứng.
Làm con Spark Van mà chạy cho yên tâm, mới thì dưới 300, form cũ 2011-12 khoảng 140-160 là ngon choét, dể nuôi, phụ tùng rẻ, ăn uống kiêng khem, dể chui dể lòn đường hẹp, chạy chán rồi bán lỗ 20tr có người hốt ngay.
Chốt 1 câu thật tình của bạn bè là 10tr/tháng thì không nên mua ô tô, nuôi cái Lacetti cũng hết lương rồi, đừng nhắc tới xe Đức.
http://vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe...-nhieu-de-du-nuoi-oto-o-viet-nam-3255599.html