Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
City ít ng bán lắm bác ạ, em tìm Civic, Altis, Cerato.
E làm con City 2013 ngon lành cành đào thêm cái họ bảo hành cho thêm 12k km hoặc 6 tháng nữa có hơn 500 củ. Chạy ngon mà bác. Mer thì e có anh bạn quen biết lương giống bác nhưng thu nhập thêm gấp 10 lần bác đang chơi mà chỉ dám chơi con C200 hihi. Bác cứ suy nghĩ

Hạng C
21/11/15
704
4.965
93
Tp.HCM
Ba vợ em thu nhập cỡ 20 lần bác, đang chạy con E250 đời 2012, nhìn chung đi ngon thật nhưng mỗi lần tới bảo dưỡng cầm báo giá là thấy chóng mặt,
Tiền đó bác kiếm con Civic 2009 trở lên hoặc làm con kia Forte chạy ngon lắm,.
Bạn học em cũng có 500tr giống bác nó bỏ 300tr vay thêm 380tr mua Ecosport trả dần trong 5 năm, dư 200tr phòng sự cố, giờ thì lương vợ chi cho tiêu xài gia đình lương chồng góp xe và đi chơi du lịch,thấy cũng hạnh phúc.
Anh đi con mec cũ có khi tiền sửa chữa bảo dưỡng 2-3 năm bằng luôn tiền góp mua xe mới,

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
1/7/11
51
17
8
em từng như bác, đây là em khuyên thật lòng, nếu 10tr bác ko nên mua Mer 1 chút nào. Nghiêm chỉnh luôn. Bác độc thân, còn trẻ, nếu thu nhập cỡ này thì đập 1 con Kia Koup, rất thể thao. Tầm 500tr là bác mua 1 con mới và còn cứng (tầm đời 2011), chạy vừa phong cách, bảo trì lại rẻ (nếu nói về cảm giác lái thì con Koup nó vượt trội mấy em tầm 700-800tr nhiều, cá nhân em cầm lái thì thích hơn Civic hay Altis). Bất lợi của em nó là ko chở gia đình tiện lợi đc, nhưng kiểu dáng thì chuẩn ko cần chỉnh.
Xe mà 5-7 năm thì cỡ nào cũng phải sửa, thay đồ. cho dù ra gara thì đồ vẫn chua nếu thay. Thực tế khi đi oto thì bác tốn hơn rất nhiều, xăng nhớt, gửi xe, thu phí... nên 10tr là khá chật vật, tuy nhiên tuổi trẻ đam mê thì quất thôi.

Hạng B2
25/2/16
139
219
43
52
Tp Hồ Chí Minh
Thực ra, trung bình để nuôi một chiếc xe hơi hàng tháng cũng không quá cao.
Tuy nhiên, với thu nhập khoảng 10tr/tháng thì không nên mua xe hơi ......, nếu mua cũng được, nhưng sẽ chỉ để ngắm là chính .....
Nếu quyết mua thì nên chọn mấy dòng xe nhỏ, đời cao của Hyundai, Kia .... kết hợp chạy Grab và Uber khi rảnh rỗi để kiếm thêm thu nhập thì ok.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
1/6/13
806
517
93
Bỏ cái sỉ diện ảo đó đi. 10 tr mà cũng bon chen

Em chào các bác OtoSaigon,
Đầu năm em chúc các bác cùng gia đình mạnh khỏe, hạnh phúc, an khang như ý!

Em là lính mới trên diễn đàn, em muốn xin ý kiến tư vấn của các bác.
Thu nhập bình quân của em khoảng 10tr/tháng, hiện đang sống độc thân và đang tính mua xe lần đầu. Số tiền em có khoảng 500tr, có thể cố thêm vài chục nếu vay ngân hàng.
Các bác cho em hỏi một số vấn đề sau ạ:

1. Em muốn mua 1 chiếc Merc cũ dáng sedan đời khoảng 2008-2010, theo em tìm hiểu thì có C200 Kompressor 2009 là tầm tiền. Em có nên mua xe này không hay tìm xe khác, vậy nhờ các bác chỉ giúp xe luôn ạ?
2. Xe này tiêu hao nhiên liệu thế nào? Chi phí bảo dưỡng 1 năm khoảng bao nhiêu?
3. Với số tiền dưới 400tr có thể mua Merc ko, và nên mua xe nào?
4. Nếu không nên mua Merc thì em sẽ mua xe cũ dưới 300tr để chạy một thời gian cho quen tay lái, thì nên mua xe nào (dáng sedan, ăn xăng vừa phải, ít lỗi vặt và bán lại ít mất giá)?

Bạn bè, người thân quen đều khuyên là mua xe Nhật, Hàn, và mua xe mới mà đi tội gì đi xe cũ...nhưng thật sự càng đọc nhiều về xe Đức thì em lại càng mong muốn sở hữu một em.

Mong được các bác tư vấn nhiệt tình.
Em cảm ơn!
ái

Hạng B2
7/4/08
177
46
28
53
Bác chủ thớt đùa thôi, các bác mắc bẫy hết rồi. 10tr chả ai dám nghĩ đến việc tậu xe hơi, dù là chiếc Morning ghẻ, keke. Bác chủ thì đang ngồi cười khà khà kìa. Theo em các admin nên xóa ngay topic này.

Hạng C
5/5/16
617
979
93
Em chào các bác OtoSaigon,
Đầu năm em chúc các bác cùng gia đình mạnh khỏe, hạnh phúc, an khang như ý!

Em là lính mới trên diễn đàn, em muốn xin ý kiến tư vấn của các bác.
Thu nhập bình quân của em khoảng 10tr/tháng, hiện đang sống độc thân và đang tính mua xe lần đầu. Số tiền em có khoảng 500tr, có thể cố thêm vài chục nếu vay ngân hàng.
Các bác cho em hỏi một số vấn đề sau ạ:

1. Em muốn mua 1 chiếc Merc cũ dáng sedan đời khoảng 2008-2010, theo em tìm hiểu thì có C200 Kompressor 2009 là tầm tiền. Em có nên mua xe này không hay tìm xe khác, vậy nhờ các bác chỉ giúp xe luôn ạ?
2. Xe này tiêu hao nhiên liệu thế nào? Chi phí bảo dưỡng 1 năm khoảng bao nhiêu?
3. Với số tiền dưới 400tr có thể mua Merc ko, và nên mua xe nào?
4. Nếu không nên mua Merc thì em sẽ mua xe cũ dưới 300tr để chạy một thời gian cho quen tay lái, thì nên mua xe nào (dáng sedan, ăn xăng vừa phải, ít lỗi vặt và bán lại ít mất giá)?

Bạn bè, người thân quen đều khuyên là mua xe Nhật, Hàn, và mua xe mới mà đi tội gì đi xe cũ...nhưng thật sự càng đọc nhiều về xe Đức thì em lại càng mong muốn sở hữu một em.

Mong được các bác tư vấn nhiệt tình.
Em cảm ơn!
Nói về xe Mers: dòng C class 2009-2010 về sau nếu chủ cũ đi kỹ, chủ mới biết đi xe, rành tí về xe thì ok. Chẳng gì lo sợ.. có những tiện ít, công nghệ an toàn xe Mers đời ông nội năm 1998-2000 có mà Toy cháu chắt 2017 mới có hoặc vẫn chưa có.... Chỉ có điều xe Mers như nói trên sẽ hao xăng 10-15l/100km tùy xe, tùy cách chạy.. và phụ tùng thay thế phải biết chổ mua...(phụ tùg chất Mers - giá rẻ Toyota). Nếu bác ko có những điều trên hoặc ko có tiền nuôi em nó thì ko nên đi xe Đức (Mers, BMW, Audi..)
Nói về tiền thu nhập: ở Sg này làm 10tr/tháng thì chỉ đi được tay ga trung cấp AB, Exiter..., chưa nói Sh, Vespa xịn, đừng nói gì ô tô dù là ô tô ghẻ, nói chi tới Mers, BMW, Audi... khi nào bác vô quán cafe kêu ly phê đá 25k mà bác đưa 50k-100k, khỏi thối - chỉ cần em tiếp viên cười trừ, mà 1 tháng ngồi 28 ngày như thế trong 1 năm mà vẫn khỏe re thì đi xe Mers (cái đó chỉ là cafe nhẹ buổi sáng thôi đó, chưa kể trưa, chiều, tối)... kkk( kinh nghiệm thực tế bản thân của em đang như thế)
nếu bác chủ ăn sài thả ga, cafe, gái gú, đú đởn hết cỡ mà vẫn dư 10tr/tháng ko biết làm gì thì đi Mers, BMW, Audi..

• Like
Reactions: Tommy One
Hạng D
1/7/14
1.026
378
83
33
Theo em 10tr/ tháng thì khong nên mua Mer cũ bác ạ :(,

Tập Lái
20/10/16
12
2
3
34
theo e thì bác cứ mạnh dạn bước thẳng ra tiệm Honda , múc hẳn 1 con Dream 110 hoặc đập thùng 1 con wave mới ra chạy cày ngon lành. đợi sang năm 2018 thuế giảm. tích cóp đc lúc đó múc hẳn 1 con Mer C all new cho sướng luôn cái thân ;))
tư vấn hay đấy! thua