Hạng D
29/10/03
1.306
365
83
Vietnam
RE: Thủ tục Sang tên và đổi giấy đăng ký xe

TGTT là gì hả bác? Xe giá trong bảng thuế là 1.2tỷ. Bác tính đúng rồi, nhưng không hợp lý, vì sau khi trừ ..., giá xe để đóng thuế là 480tr vs. giá thị truờng là ~340tr.

Ngày mua trong giấy mua bán là 03/05/2007, làm sao biến nó thành xy/07/2007 được???????????

Mình đang làm lại giấy mua bán đây: gặp chủ xe cũ, ký lại, xong lên CA Quận 10 xin chứng lại. Không biết có okay không.

1 lý do nữa là đầu tháng 5, bà xã mình đổi hộ khẩu từ Q3 về QPN mà mình không biết (!!!), nên đây cũng là 1 lý do.

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

trích đoạn : d52232dole
TGTT là gì hả bác?
TGTT là : trị giá tính thuế
Xe giá trong bảng thuế là 1.2tỷ. Bác tính đúng rồi, nhưng không hợp lý, vì sau khi trừ ..., giá xe để đóng thuế là 480tr vs. giá thị truờng là ~340tr.
Bác thông cảm vì barem chưa điều chỉnh kịp thời với biến động của thị trường , còn giá xe mới SX trong nước thì được chính các hãng xe công bố thông qua hiệp hội ô tô .
Mình đang làm lại giấy mua bán đây: gặp chủ xe cũ, ký lại, xong lên CA Quận 10 xin chứng lại. Không biết có okay không.
cái này E không dám ý kiến vì bác hiểu hết vấn đề rồi , chỉ có điều khi trên quận hay phường xác nhận việc mua bán thì họ cũng đã "vô sổ ", chẳng biết có ký lại được hay không ?
Ngày mua trong giấy mua bán là 03/05/2007, làm sao biến nó thành xy/07/2007 được???????????
cái này thì E lại càng không dám có ý kiến , heheheh
Chúc vợ 2 bác sớm có giấy khai sinh hợp lệ với chi phí thấp nhất !

Hạng B1
15/9/04
64
0
0
Hanoi

Các bác cho e hỏi cái Hóa Đơn VAT đỏ, khi đóng TB cục thuế nó thu của mình, thì sau này mình có xin hoàn thuế VAT được không?
E mua xe của doanh nghiệp, sang tên sang công ty của e. Doanh nghiệp bán đã xuất hóa đơn và biên bản thanh lý + hợp đồng mua bán cho công ty của em. XIn cảm ơn các bác

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

Các bác cho e hỏi cái Hóa Đơn VAT đỏ, khi đóng TB cục thuế nó thu của mình, thì sau này mình có xin hoàn thuế VAT được không?
E mua xe của doanh nghiệp, sang tên sang công ty của e. Doanh nghiệp bán đã xuất hóa đơn và biên bản thanh lý + hợp đồng mua bán cho công ty của em. XIn cảm ơn các bác
1/ Phòng thuế TB chỉ giữ bản photo (không giữ bất cứ mmột bản gốc nào , lên đăng ký ở *** họ mới giữ bản chính )
2/ Bác là DN nên tất cả chứng từ này như : biên bản thanh lý, HĐ KT, riêng giấy nộp tiền vào KB, tờ khai ,..thì bác công chứng tại phòng TB luôn ( Phòng HC-QT sẽ ký đóng mộc sao ý bản chính cho Bác , không cần ra ngoài công chứng )
3/ Riêng Hóa đơn đỏ thì đương nhiên bác được đưa vào để khấu trừ đầu vào , trước đây một số nơi ...."không cho" khấu trừ vì nói là đây là bản photo (mặc dù có công chứng tại Phòng TB) , nhưng bây giờ thì đươc chấp nhận hết vì đây là trường hợp đặc biệt do bản chính bên *** giữ mà .
Chúc bác mới cưới vợ đẹp, DN làm ăn phát tài

Hạng B1
15/9/04
64
0
0
Hanoi

Cảm ơn bác Duy. E nghe nói là lấy cái bản HĐ đỏ copy, đem về doanh nghiệp bán xe cho mình, đóng dấu doanh nghiệp và Sao Y Bản chính là được. Có đúgn vậy không bác.
Thế tất cả các bản Biên bản Thanh lý + Hợp Đồng KT, giấy nộp tiền, + tờ khai đều phải giữ lại 1 bản gốc (hoặc công chứng) để sau này cho vào thủ tục hoàn thuế VAT à bác Duy ơi

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

E nghe nói là lấy cái bản HĐ đỏ copy, đem về doanh nghiệp bán xe cho mình, đóng dấu doanh nghiệp và Sao Y Bản chính là được. Có đúgn vậy không bác.
chính xác 100% ,cơ quan nào phát hành chứng từ nào thì đều công chứng chứng từ ấy ( không cần ra phòng công chứng bên ngoài, trừ những trường hợp như dịch tiếng nước ngoài, ...), nhưng ở đây quan trọng là tờ hóa đơn đỏ và giấy nộp tiền vào KB thôi vì mình sẽ khấu trừ và đưa vào chi phí DN , các chứng từ khác đâu cần công chứng .
Thế tất cả các bản Biên bản Thanh lý + Hợp Đồng KT, giấy nộp tiền, + tờ khai đều phải giữ lại 1 bản gốc (hoặc công chứng) để sau này cho vào thủ tục hoàn thuế VAT à bác Duy ơi
chính xác "con gà ác" , hihihihi .vì đây là toàn bộ chứng từ liên quan đến tài sản của DN mà !!

Hạng D
29/10/03
1.306
365
83
Vietnam

báo các bác là mình vừa mới "được" giảm thuế TB từ 9.6tr xuống 5.2tr, và 1 chầu nhậu nhẹt returned ..

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

báo các bác là mình vừa mới "được" giảm thuế TB từ 9.6tr xuống 5.2tr, và 1 chầu nhậu nhẹt returned ..
bác ơi trị giá tính thuế đã có barem hết rồi ,làm sao ai dám giãm cho bác được.Vui lòng bác cho biết loại xe,đời xe,số năm đã sử dụng được không ? ...để em xem chầu nhậu là reasonable or unreasonable ? vì cái này nói tiếng việt ngại quá nên đành viết tiếng tàu !! ,nếu vi phạm Mod cho vô bến cũng được !!

vhv
Hạng B2
14/8/04
170
4
0

Em thì khác các Bác 1 chút. Cho " cò " 300.000 đ thế là em chỉ việc ngồi uống cafe, vì xe nhiều chờ khoảng 2 - 3 tiếng là có tất cả.

Hạng C
1/4/06
863
95
43

Vụ sang tên này em cũng đang cần đây các bác , 2 năm trước em cũng rước một em về dinh - cũng tính để sau rồi tính tiếp ấy mà . Thế mà đã hơn 2 năm rồi , các bác cho em hỏi là cái giấy mua bán có còn giá trị không hả bác ( xe em chính chủ trước bán á ) nếu có thì có bị phạt nhiều không hả các bác ? Nếu mà ít thì em còn đi làm chứ nhiều thì để đến khi nào em gả em nó thì nhường cho bác sau luôn vậy :)