Hạng D
1/3/08
1.115
13
38
38
RE: Thực hiện car computer - Hỏi đáp và góp ý

Trích đoạn: qha_vn

1134d1073243651-battery-based-tank-circuit-tested-laptop-tank.jpg
mạch này đã có sẵn đường sạc cho acquy phụ rồi. ko cần phải thêm gì

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

còn tắt máy xe thì bác vẫn phải tắt thêm máy tính nữa. (chưa ngĩ ra cách nào để tắt máy xe thì máy tính tự shutdown theo)
vụ này có cách rồi bác ạ ;) ý tưởng là giả lập cách UPS tắt PC qua cổng serial, cụ thể là cấp nguồn 5v cho pin số 8 khi mở máy tính và ngắt nguồn này khi rút chìa, tạo 1 generic ups trong power management và cài đặt hibernate là xong

Hạng D
1/3/08
1.115
13
38
38

vậy thì em có thể vẽ 1 mạch bật công tắc thì mở máy tính tắt công tắc thì máy tắt theo có luôn bình phụ
(bật tắt luôn cả invecter) em vẫn còn thắc mắc là có nên cho mass của máy tính xuống mass của xe không (làm vậy thì mạch sẽ gọn hơn) nhưng em sợ ảnh hưởng vì đã dùng inverter tăng lên rồi giảm xuống có thể mass cuả xe và mass của máy tính ko phù hợp gây ra hỏng máy. (cái này thì phải thử nghiệm mới biết được)

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

chơi cái này thì ... xa xỉ quá ;)

Cái vụ bình chính bình phụ em thấy trên website của bác Nam Vũ Narva có bán 1 bộ phận kết nối 2 acqui dùng điện giữa 2 bình và chuyển qua chuyển lại rất tiện lợi

Hạng D
1/3/08
1.115
13
38
38

em ko chuyên về điện tử nên vẽ sơ qua. nếu làm thì fix lại cho đúng. mạch này dùng khỏi động máy = cách trong bios set là power on when power lost (ko biết có chính xác ko) còn shutdown theo cách của bác lơ. Có acquy phụ và chỉ sạc acquy phụ khi đã bật chìa khóa. em hạn chế tối đa linh kiện điện tử để hạn chế tối đa hỏng hóc. (vì linh kiện càng nhiều thì xác xuất hỏng càng cao mà
) mass của pc và xe dùng chung (ko biết có trục trặc gì không)

Tập Lái
14/1/08
25
0
1

Có thể tắt máy tính bằng cách tắt nguồn trực tiếp không ? Cài deefreze cho máy .

Last edited by a moderator:
Hạng D
1/3/08
1.115
13
38
38

Trích đoạn: ky5725

Có thể tắt máy tính bằng cách tắt nguồn trực tiếp không ? Cài deefreze cho máy .
toi ổ cứng. dễ hỏng main, ram, cpu và lần sau khởi động lên rất chậm

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Vấn đề sẽ đơn giản hơn rất nhiều,nếu dùng 1 cái main laptop P3/650, không bàn phím và không màn hình. Pin còn cũng tốt. Pin hỏng thì nhét đầy tụ vào hộp pin,(được # 12-18 x 4700 uf). Cấp nguồn bằng DC/DC converter khỏi lo khi đề sụt áp..!

Tập Lái
14/1/08
25
0
1

Trích đoạn: anit

Trích đoạn: ky5725

toi ổ cứng. dễ hỏng main, ram, cpu và lần sau khởi động lên rất chậm
chỉ có sợ hỏng ổ cứng thôi,chứ khởi động lại thì bình thường,mình cài deefreze hơn năm rồi,và thường xuyên tắt máy bằng cách ...rút điện,đến nay vẫn ổn.Chưa kể có thể vô tư vào những website có cảnh bào "truy nhập vào có thể làm hỏng máy tính của bạn",vào những site này thì máy hay treo nhưng chỉ cần rút điện là ok ngay khởi động lại bình thường

Hạng D
1/3/08
1.115
13
38
38

linh kiên của máy tính rất nhạy cảm vói shock điện. nhất là ổ cứng nếu ko shutdown đúng cách đầu ghi chưa về giá đỡ và bị chấn động (shock) vì dùng trên ô tô mà là mất dữ liệu. ở nhà thì đỡ hơn nó ko bị shock. túm lại shutdown là 1 cách tốt nhất. (nếu ko người ta đã chẳng làm chi cho phức tạp. 1 cái công tắc là xong)