Hạng B1
19/10/06
96
0
6
53
RE: Thực hiện car computer - Hỏi đáp và góp ý

Về việc touch screen monitor thì sao các bác nhỉ? Chứ ngồi trên xe mà dùng mouse khó khăn lắm, lại dễ gây mất tập trung, thành ra nguy hiểm. Ở Việt Nam thì mua touch monitor ở đâu bây giờ?

Hạng F
7/9/07
13.429
310
83
Dặm đường gió bụi

em thấy là ông lái xe nên tập trung lái xe! để dành nhạc, phim, game cho khách trên xe! khi nào ông lái xe k lái nữa ( nghỉ chờ khách) thì tha hồ mà quậy. đem một cái pc lên xe mà chỉ được mỗi việc xem phim và nghe nhạc. cái màn hình thì bé tí! chán! sao k ai độ nguyên một cái lcd vi tính (cũng rẻ mà. rẻ hơn mấy cái bán ngoài tiệm audio for car) lên trên xe nhỉ? xe 4 chỗ thì có vẻ hơi chật, nhưng xe 7 chỗ thì thoải mái mà!

Hạng F
7/9/07
13.429
310
83
Dặm đường gió bụi

Trích đoạn: DvDKNY

Em thì ko rành về điện, nhưng cũng xin mạn phép 8 1 tí:
Về phần nguồn điện cho Car PC, để cho an toàn, em nghĩ nên dùng 1 UPS loại nhỏ giờ khoảng vài chục $, (cái này có khả năng thay thế ổn áp, khi đề máy xe ko ảnh hưởng đến dòng điện vào PC.) cài trong Power Manager thời gian bao lâu thì standby, bao lâu thì hybernate, bao lâu thì shutdown...
Thường trước khi tắt máy xe, các bác phải tắt thiết bị điện trên xe như máy lạnh hay máy DVD, thò tay nhấn nút standby (nếu khoảng thời gian tắt máy xe đến khi mở lại ko lâu) hoặc shutdown (nếu tắt máy xe cả buổi)... thì cũng ko mất bao nhiêu thời gian, khi quên standby hay shutdown thì sau 1 thời gian nhất định PC sẽ tự nghỉ.
Vấn đề ở đây là cái UPS lấy nguổn điện 220v hay 110v sạc cho bình ac-qui, muốn dùng trên xe phải DC12V > AC 110 (220v) > UPS > PC. Tốt nhất sửa lại cái UPS dùng DC12v > UPS > PC thì an toàn hơn :D
ý kiến của bác này hay mà chẳng có ai phát biểu cảm tưởng gì sao? chí ít cũng quan tâm một tí chứ!

Hạng B1
18/9/06
94
25
18

Trích đoạn: kyanh911

Trích đoạn: DvDKNY

Em thì ko rành về điện, nhưng cũng xin mạn phép 8 1 tí:
Về phần nguồn điện cho Car PC, để cho an toàn, em nghĩ nên dùng 1 UPS loại nhỏ giờ khoảng vài chục $, (cái này có khả năng thay thế ổn áp, khi đề máy xe ko ảnh hưởng đến dòng điện vào PC.) cài trong Power Manager thời gian bao lâu thì standby, bao lâu thì hybernate, bao lâu thì shutdown...
Thường trước khi tắt máy xe, các bác phải tắt thiết bị điện trên xe như máy lạnh hay máy DVD, thò tay nhấn nút standby (nếu khoảng thời gian tắt máy xe đến khi mở lại ko lâu) hoặc shutdown (nếu tắt máy xe cả buổi)... thì cũng ko mất bao nhiêu thời gian, khi quên standby hay shutdown thì sau 1 thời gian nhất định PC sẽ tự nghỉ.
Vấn đề ở đây là cái UPS lấy nguổn điện 220v hay 110v sạc cho bình ac-qui, muốn dùng trên xe phải DC12V > AC 110 (220v) > UPS > PC. Tốt nhất sửa lại cái UPS dùng DC12v > UPS > PC thì an toàn hơn :D
ý kiến của bác này hay mà chẳng có ai phát biểu cảm tưởng gì sao? chí ít cũng quan tâm một tí chứ!
Ý tưởng các bác dùng 1 cái UPS cũng gần hiện thực rồi đấy. Vấn đề là các bác chế carpc là các bác phải dùng một cái máy tính cũ P4 trở lên và 1 cái màn hình 15 inch LCD thi nó tiêu thụ nguồn cũng khá. Với 1 cái UPS cỡ 650 VA các bác xài Carpc độ chừng 18 phút ( công suất khoảng 250VA/150W ) theo sách chỉ dẫn. Nguồn cấp cho UPS là nguồn 12 V qua ổ mồi thuốc hoặc nguồn 110/220V là tùy các bác chế tác nhé . Chuyện tắt máy xe là PC tự động tắt hay standby thì cũng dễ luôn với điều kiện các bác mua UPS xịn một tí có phần mềm quản lý nguồn power thông minh là ok, cái này sẽ kết nối qua 1 dây đi kèm UPS dùng cổng serial hay USB ( sau này USB là chính ). Phàn mềm tự đợng tắt hay standby PC ( sau vài phút ngắt nguồn cấp cho UPS do mình cài đặt ) cũng sẽ tự động tắt UPS luôn với điều kiện UPS đó có support hay không, khi mua nhớ xem manual đi kèm. Thậm chí nếu giàu có hơn chơi 1 con UPS 2Kva online ( con U PS này nặng tầm 20 Kg ) có support network shutdown lúc ngắt nguồn cấp cho UPS hay wakeup con PC khi có nguồn điện vào ổn định khi đề máy xe là quá good chả phải lo tắt hay bật carpc và UPS lúc lên hay xuống xe cả.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
14/12/07
34
1
8

Em thấy dự án này rất hay . Tuy nhiên em thấy dùng máy laptop trên xe thì có vấn đề gì về nguồn đâu nhỉ. Khi xe đề thì nó sẽ tự chuyển sang nguồn của pin trong máy, khi đề xong nó sẽ tự trả lại dùng nguồn của xe cơ mà. Em thỉnh thoảng vẫn dùng nguồn của xe để xạc cho laptop, (em dùng qua 1 cái inverter 40W)

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

Về việc touch screen monitor thì sao các bác nhỉ? Chứ ngồi trên xe mà dùng mouse khó khăn lắm, lại dễ gây mất tập trung, thành ra nguy hiểm. Ở Việt Nam thì mua touch monitor ở đâu bây giờ?

có nhiều cách để giao tiếp với máy tính như chuột, gamepad... touch screen hiện giờ là lựa chọn số 1 rùi bác, có điều ở VN khó mua và đắt tiền ($200 trở lên cho các hiệu TW đàng hoàng)

Hạng B1
19/10/06
96
0
6
53

Trích đoạn: qha_vn

có nhiều cách để giao tiếp với máy tính như chuột, gamepad... touch screen hiện giờ là lựa chọn số 1 rùi bác, có điều ở VN khó mua và đắt tiền ($200 trở lên cho các hiệu TW đàng hoàng)

Em thấy cái này cũng hợp lý EBY701-NP/C/T, cả về tính năng, thương hiệu lẫn giá cả, không biết có bác nào kinh doanh chịu nhập hàng về để bán lại cho anh em otosaigon không bác nhỉ?