Hạng B2
18/5/15
102
825
93
Vios nó không sợ chết, mà nó sợ hiệu ứng tiêu cực từ việc giảm doanh số, ảnh hưởng xấu tâm lý khách hàng trong khi những đối thủ của nó đều có khả năng giành giật thị phần, khác với FT đã an bài từ lâu. Ngoài ra nó bị chính người anh em của nó là Yaris nhập làm hệ quy chiếu so sánh.
Bác có thấy có một điều lạ là Yaris đã về ngang giá Vios, mà sao người ta vẫn mua Vios? Có khác gì xe mới đã giảm giá những người ta lại đi mua xẽ cũ có giá đắt hơn?
Nếu bác là doanh nghiệp, bác có thích cái "hiệu ứng" này không?
Toy sợ cả vios và yaris chết vì city nên mới giảm giá đó bác, chứ chung hãng nó bán không được con này thì bán con khác thôi, mắc gì phải giảm nếu ko ai đe doạ. Tương lai FT cũng sẽ như vậy, thời bây giờ không phải như cách đây 10 năm muốn mua 1 cái xe chỉ có 1,2 lựa chọn để hãng mặc sức hét giá.
P/S: Doanh số Yaris thấp hơn vios là vì vios rộng hơn, phụ tùng đâu cũng có và rẻ, dáng sedan, giữ giá... đó là những gì mà người tiêu dùng cần khi mua xe dòng B.[/QUOTE]

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Matiz22
Hạng D
24/3/13
2.317
2.194
113
Còn 5 tháng nữa thôi,ai k muốn mất oan tiền thì đợi! Em nghĩ những người mua FT cũng k phải là những người dư dả tài chính,nên mức chênh lệch 100 triệu đến 200 triệu là 1 con số đáng suy nghĩ có nên chờ 5 tháng nữa k? lúc đó cho dù k có giảm thì cũng có lời tiền lãi gửi 1 tỷ 5 trong ngân hàng( chưa kể dùng tiền đó đâu tư lĩnh vực khác cũng sinh lợi).
Riêng em thì e vẫn tin Toy cũng sẽ giảm giá tất cả dòng xe của Toy sang 2018,k riêng gì FT.
Quá đúng

Theo em khi nào nhu cầu mình cần thì mình sử dụng thôi. Còn đợi 2018 thuế này giảm nhưng thuế khác lại tăng, tính chung giá thành xe cuối cùng càng ngày càng đi lên tính từ thời điểm gia nhập wto đến nay.

Hạng D
24/3/13
2.317
2.194
113
Theo em khi nào nhu cầu mình cần thì mình sử dụng thôi. Còn đợi 2018 thuế này giảm nhưng thuế khác lại tăng, tính chung giá thành xe cuối cùng càng ngày càng đi lên tính từ thời điểm gia nhập wto đến nay.
Bác đánh tráo khái niệm rồi, WTO chưa điều tiết gì đến thuế ô tô cả nên chẳng liên quan với giá xe, còn thuế nhập khẩu từ Asean giảm xuông 0% là do AFTA , mà thuế từ 35-50% rồi thuế chồng thuế đến vài lần nghĩa là sau khi nhân với thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế trước bạ... giá trị thuế sẽ đến khoảng 60_70% giờ còn 0% mà bác bảo ko giảm thì rất vô lý, tuy có thể tiêu thụ đặc biệt, trước bạ sẽ tăng nhưng không thể tăng một cách quá đáng đc . Ngoài ra khi giá trị tuyệt đối đầu vào tính thuế thấp thì tỉ lệ thuế tăng giá xe sau thuế vẫn thấp hơn.

Hạng B2
19/7/17
406
514
93
Đang bàn giá xe thì cụ phải biết công thức tính giá xe nó như thế nào, cái công thức này được nhà nước ban hành bằng văn bản rõ ràng, nó là công thức toán học như 1+1=2 đó cụ.
Cụ có biết tỷ lệ nội địa trên 40% là thế nào không! Cụ có biết Toy Indonesia nội địa hoá bao nhiêu không? Bí mật đấy.

Thêm nửa, hàng đang bán tốt đầu vào giảm thì thêm lời mắc gì giảm giá, nếu có an ủi vài chai bia là may lắm rồi (các hãng có bao giờ niêm yết giá nhập khẩu đâu, giá công bố thường là giá đã có VAT. Nhập khẩu giảm đương nhiên giá thành giảm nhưng bán giá bao nhiêu là do người bán quyết định. Trừ khi Fortuner mất thế độc tôn thì may ra có giảm). Hiện Fortuner một mình một chợ mà bác đòi mấy chú nó 1 + 1 = 2 !!!!!

Đừng quá hy vọng mấy con cá mập này bác ơi.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
27/7/16
278
269
63
46
Quảng Ngãi
Tháng trước cũng có đượt sale mạnh dòng Vios, Camry, còn FT thì đứng im. Tháng này Toy công bố 3 lần giảm giá (???), cũng lại là Vios, Camry mà FT tiếp tụ đứng im. Chứng tỏ là nó chẳng phải tôn trọng khách hàng như nhiều bác thường bảo Toy không giảm giá là do tôn trọng khách hàng rồi tung hô đủ kiểu. Mà chẳng qua là nó biết một số bộ phận người tiêu dùng vẫn 1 2 là phải nhào vô mua FT nên Toy nó cứ neo giá trên cao mặc cho giá đầu vào đã giảm. Chỉ khi nào doanh số của FT tụt dốc không phanh thì những bác nào mua lúc FT giá cao sẽ ngấm đòn của Toy như hoàn cảnh bán xe bây giờ của mấy bác có Altis muốn lên SUV hoặc hạng cao hơn.

• Like
Reactions: Chuột Mít
Hạng B2
19/7/17
406
514
93
Tháng trước cũng có đượt sale mạnh dòng Vios, Camry, còn FT thì đứng im. Tháng này Toy công bố 3 lần giảm giá (???), cũng lại là Vios, Camry mà FT tiếp tụ đứng im. Chứng tỏ là nó chẳng phải tôn trọng khách hàng như nhiều bác thường bảo Toy không giảm giá là do tôn trọng khách hàng rồi tung hô đủ kiểu. Mà chẳng qua là nó biết một số bộ phận người tiêu dùng vẫn 1 2 là phải nhào vô mua FT nên Toy nó cứ neo giá trên cao mặc cho giá đầu vào đã giảm. Chỉ khi nào doanh số của FT tụt dốc không phanh thì những bác nào mua lúc FT giá cao sẽ ngấm đòn của Toy như hoàn cảnh bán xe bây giờ của mấy bác có Altis muốn lên SUV hoặc hạng cao hơn.
Bác nói phải. Như em mà là xếp Toy VN thì chẳng tìm thấy lý do để giảm giá sãn phẩm top 1 mà thằng top 2 thua hơn 10 lần. Kinh doanh là vì lợi nhuận mà. Hơn nửa bán giá cao, lại bán được nhiều thì doanh thu cao tất nhiên thuế thu nhập doanh nghiệp nộp cho nhà nước nhiều hơn bù lại phần giảm của thuế nhập khẩu lợi cả hai bên.
Toy giảm giá Tủn trừ phi Tủn tuột xuống thứ 2 như mấy chú Altis, Vios. Lúc đó chẳng đợi thuế giảm cũng tự giảm để mà kích cầu. Còn giờ với giá này đã không đủ xe bán thì có thần kinh mới giảm giá. Em nghỉ sang năm để tỏ vẻ làm vui lòng khách thì tặng vài ba cái phụ kiện là hết mức.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: kevin_Kien
Hạng B2
3/5/07
202
23
18
Việt Nam
Bác nói phải. Như em mà là xếp Toy VN thì chẳng tìm thấy lý do để giảm giá sãn phẩm top 1 mà thằng top 2 thua hơn 10 lần. Kinh doanh là vì lợi nhuận mà. Hơn nửa bán giá cao, lại bán được nhiều thì doanh thu cao tất nhiên thuế thu nhập doanh nghiệp nộp cho nhà nước nhiều hơn bù lại phần giảm của thuế nhập khẩu lợi cả hai bên.
Toy giảm giá Tủn trừ phi Tủn tuột xuống thứ 2 như mấy chú Altis, Vios. Lúc đó chẳng đợi thuế giảm cũng tự giảm để mà kích cầu. Còn giờ với giá này đã không đủ xe bán thì có thần kinh mới giảm giá. Em nghỉ sang năm để tỏ vẻ làm vui lòng khách thì tặng vài ba cái phụ kiện là hết mức.
Bác nói đúng, đang bán giá cao mà chẳng có xe để bán, khách hàng phải chung chi gần trăm triệu mới có xe. Chỉ có điên mới giảm giá.

Tập Lái
31/5/15
46
21
8
43
Qua VMS 2017 này thì năm 2018 tới Toyota FT chắc cũng sẽ phải giảm giá thôi.