Tập Lái
7/6/10
17
1
0
Chào các Bác
Cuối cùng, sau bao năm chờ đợi, cuối cùng việc gì đến phải đến, gia nhập sân chơi khu vực rồi thì không thể cứ mãi bảo hộ sx trong nước được.
Kể từ 2014 Vietnam buộc phải giảm thuế nhập khẩu xe hơi từ từ để đến 2018 chạm mốc thuế 0%.
Mình lập topic này mong Anh em cho ý kiến- bình loạn về các khả năng chính sách thuế-phí đánh vào xe hơi ra sao, diễn biến giá xe sẽ như thế nào.
Mong rằng khi thuế nk giảm thì các loại thuế phí khác sẽ không tăng tương ứng để người tiêu dùng được mua con xe vừa ý với giá vừa túi..

Thanks các Bác

Hạng D
12/5/12
1.339
957
113
google.com
Em cũng mong vậy, đang kết con series 4 coupe ;)

mà khó lắm bác ơi, giảm cái này cái kia lại tăng lên, các bác nhà mình thì thích học theo cái nước phát triển, trong khi hạ tầng thì thua người ta mấy chục năm.

Tương lai em nghĩ sẽ đẻ ra cái giấy chứng nhận quyền mua và sử dụng 4 bánh, vài chục k Obama trong 10 năm nhé :D

Hạng C
20/12/07
849
882
93
35
Em thắc mắc 1 điều, giảm thuế NK chỉ áp dụng trong khu vực Asean như vậy chỉ những dòng xe nào có CO (Certificate of Origin) trong Asean thì mới thoả mãm ưu đãi về thuế suất này nhỉ?

Hạng B2
5/12/09
495
55
28
Nếu giá xe giảm thì e lại phải cố 2014............đổi xe típ ợ:((

Hạng B2
5/12/09
495
55
28
HeavyTruck nói:
Em lại mới lấy F30. Giá giảm em cũng đu theo mexe 2010 thêm chiếc nữa :))
Thường khi tui đổi xe thì tui sẽ đổi lun mấy em bồ nhí đang wen,vậy anh heo vỳ trất có đu theo lun không? Keke:)))

Thân

Tập Lái
7/6/10
17
1
0
Tương lai em nghĩ sẽ đẻ ra cái giấy chứng nhận quyền mua và sử dụng 4 bánh, vài chục k Obama trong 10 năm nhé
>> cái này có bàn trên báo rồi nè, giong ben Singapore ay.
Hic kiểu này chắc còn lâu bà con mới đi được con xe đúng với giá bỏ ra đây.

Hạng C
16/7/13
967
1.130
93
em học nghành ô tô dự là tới năm 2018 chắc hốt bạc rồi ^^, theo ý kiến của em thì chẳng mấy mà dân mình mua dc 1 chiếc xe đúng giá trị thật với chính sách của mấy ổng :(

Hạng B2
23/9/12
360
82
28
me xe 2010 nói:
HeavyTruck nói:
Em lại mới lấy F30. Giá giảm em cũng đu theo mexe 2010 thêm chiếc nữa :))
Thường khi tui đổi xe thì tui sẽ đổi lun mấy em bồ nhí đang wen,vậy anh heo vỳ trất có đu theo lun không? Keke:)))

Thân
e nghỉ Bác phải mua con 16 chổ mới đủ chở hết Bồ Nhí của Bác đó. Ka ka . . . Tối nhậu bàn tiếp

Hạng C
26/12/12
739
467
63
Các bác cũng đừng hy vọng quá. Theo em thì:
- Theo định luật ... bảo toàn phí, tóp ở đầu này thì sẽ phải phù ở đầu khác, giá xe giảm thì các thể loại thuế khác/phí sẽ tăng, sao cho tổng thu luôn luôn tăng.
Bởi vậy em thường xuyên đọc báo nhưng không bao giờ tin những tin tức giựt giựt kiểu như: năm 2018 thuế giảm xxx%, người dân sẽ có nhiều cơ hội sở hữu xe ... Ớ tin. :D
(giá xe có thể giảm nhưng tổng số tiền để sở hữu xe thì chỉ có tăng)