Hạng D
27/11/16
1.141
532
113
43
NINH BÌNH
Em cũng rất mong chờ mua xe giá rẻ bác ạ.
Em đang nằm mong ngày vợ đồng ý cho em đem tiền đặt cọc con Civic 2017 1.5 Turbo đây.
Cơ mà đứng trên phương diện 1 người nông dân ít học như em và "nói theo góc nhìn của bác" thì giống như là em trồng trái cây, rồi phải tự mang ra chợ bán, Khách mua trái cây xong ăn mà có bị ngộ độc thì không được nói là tại em (xem như mua đứt bán đoạn), không phải nộp thuế má gì , không phải bỏ chi phí mô giới vận chuyển, tồn kho, mặt bằng.
Bác nói BỌN ĐẠI LÝ, SALE(SÂU)BỌN ĐỂU cũng đúng, mà cũng có phần chưa đúng, nếu bác xem xét qua 1 số lý do sau:
Chi phí tồn kho xe ?
Thời điểm nhập xe về bán cho bác, thủ tục khai thuế thông quan xe này nọ...v...v... thì đại lý khai thuế và nộp theo công thức trước hay sau thời điểm điều chỉnh thuế.
Đâu phải chờ bác ký HĐ mua thì Đại lý họ mới có đơn hàng đến nhà máy để sản xuất xe rồi nhập về, Sản xuât 1 cái xe có phải ra chợ mua bó rau ù phát có ngay đâu. Còn thời gian vận chuyển bằng tàu, xe ..v...v...
Xe sau khi mua Đại lý có chịu trách nhiệm về chất lượng sản phẩm của mình không ?
Chi phí mặt bằng, điện nước, chỗ ngồi máy lạnh, giấy mực thảo hợp đồng, nhân viên phục vụ, sale, tư vấn dịch vụ, lao công quét dọn .... họ uống nước lã để đi phục vụ bác sao :(
Đấy là những điều đơn giản nhất, mà một người nông dân ít học như em đơn thuần "cảm nhận" được.
Đơn nhiên đi mua 1 cái xe ôtô mà vào showroom như cái chợ ẩm ướt, hôi hám, không máy lạnh, không sạch sẽ, không thơm tho thì mất đi đẳng cấp của người dùng ôtô quá ạ!
Chốt hạ ý em là kinh doanh mua bán :
Người bán muốn giá cao để thu lợi nhuận - Người mua muốn mua giá thấp để thỏa đáng đồng tiền.
Hai bên khi tìm được 1 mức giá "hợp lý" sẽ bắt tay nhau cùng giao dịch.
Mấu chốt vần đề là ở đây, khi bác thấy vừa lòng để chi trả một khoản tiền phục vụ cho nhu cầu thiết yếu của bản thân (là cái xe đấy) thì bác xuống tiền và mua xe theo giá cả thỏa thuận thôi, đừng vướng bận nhiều quá. Nó làm mất đi cái "hưng phấn" cái "thỏa mãn" của việc tậu cho mình 1 món đồ mà mình hằng mơ ước.
Ví như bác đi lấy vợ vậy, có bớt đồ trong mâm quả đâu hay bên bố mẹ vợ đòi tiền thách cưới cao hơn một tí chả nhẽ dẹp luôn, không cưới sinh gì nữa à? (bác @lamxuan thứ lỗi em ít học ăn nói chất phác nhé!)
Cái khuất mắc ở đây là chúng ta chưa đặt mình vào vị trí của đối phương để hiểu được khó khăn của họ.
Đại lý cũng phải chịu nhiều áp lực từ chính sách thuế, hải quan và khách hàng, sâu cũng cần nuôi vợ con, bản thên em và bác đều muốn đồng tiền mình đổ mồ hôi sôi nước mắt làm ra sử dụng phải thỏa đáng. Đúng không ạ !
Thế thì chính sách thuế => chắc chắn sẽ thay đổi => xe ôtô từ từ cũng sẽ như xe máy trước kia (thời con Dream mua để đắp chiếu). Đó là sự tiến bộ xã hội, em tin và quả quyết với bác điều đó, vần đề là thời điểm đó đến muộn hay sớm.
Vậy thì có phải khuất mắc đã được giải quyết không. Khi mà thời điểm chín muồi, nhất thiết phải tậu con xe để đi lại phục vụ gia đình và bản thân, chính là lúc bác xuống tiền mua xe, bất luận nó có đắt hay rẻ.
Quan trọng nhất là lúc này bác "thật sự cần" nó.
Em cũng chia sẻ là bác nên bỏ qua định kiến về sâu và đại lý là bọn đểu đi, vì sau khi mua bác phải nhờ vả họ nhiều đấy, và sale cũng nhiều người có tâm lắm đấy bác ạ ^^!
Một cụ "sâu chân chính" đã nói

• Like
Reactions: lamxuan
Hạng D
17/12/11
1.240
1.564
133
Giảm thuế thì đã áp dụng rồi, các hãng đang tung chiêu khuyến mãi thực chất là đã có giảm. Nếu không chờ được thì mua thời điểm này cũng đã có giàm một ít, nhưng không khủng như 2018.
Hehe Honda tung chiêu KM ( thay vì giảm tiền mặt ) y bác nói hehe
Thuế sắp giảm, nên mua xe thế nào?

Hạng B1
24/12/15
64
50
18
34
Bình Dương
Bác nào có thể cho em list danh sách xe nhập khẩu ở Thái Lan hok? Theo em biết thì nội địa 40% mới được nhập khẩu thì em thấy chỉ có Thái Lan chứ Indo và Malai cũng như mình. Mà Thái Lan thì toàn xe bán tải vậy đâu có ảnh hưởng gì các xe khác trong nước nhỉ?

Hạng D
17/12/11
1.240
1.564
133
Giảm rồi nè a em
Honda CRV giảm gần 100tr thì huống chi mấy anh khác haha . ( honda rất hiếm giảm )

• Like
Reactions: lamxuan