Hạng D
Như bác chủ nói thì có lẽ bác tự chạy xe luôn đi, khó mà có người lái được như ý bác lắm.
Thực ra, ai khi nghe tiếng cứu thương hụ cũng luôn muốn tránh để xe có thể chạy nhanh hơn cứu người nhưng nếu là người đã từng gặp nhiều trường hợp với xe cứu thương rồi sẽ biết như:
1. đang chạy bình thường gặp đèn đỏ hụ còi ưu tiên vượt luôn ngược chiều đi qua tắt đèn chạy bình thường.
2. Xe cứu thương chở hàng lậu như gỗ, đồ ăn, thuốc lá... ( Tây Ninh. Long An về nhiều cực kỳ)
3. Đường đông kẹt xe, đi vào hết lối ra, càn hú điên rợn, bóp kèn ầm ĩ - làm sao tránh được
4. Công an thấy xe cứu thương hụ còi vẫn bình thường không hề có tác động gì hết.
5. Nghe tiếng còi cứu thương hụ mọi người muốn tránh mà kẹt xe nặng thì tránh đi đâu?

2 người tài xế xe của bác cũng vì miếng cơm manh áo mà đi làm việc, họ cũng bảo vệ công việc của họ, thất nghiệp ai lo cho gia đình họ thôi ( công an phạt họ là người trả tiền). Nếu bác nói họ vượt hay tránh qua chỗ trống cho xe cứu thương chạy nếu CA phạt họ thì bác sẽ trả tiền hoặc lo cho họ thì ... họ sẽ làm ngay thôi.
Hãy đặt vị trí của mình vào vị trí người đang làm việc đó - bác sẽ hiểu rõ hơn thôi.
Vài dòng góp ý với bác chủ.

Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
49
các bác cho e hoi nếu dag đèn đỏ mà cứu thương hay bất cứ xe nào dag phat tín hiệu ưu tiên chạy tới mình xinhan phải vuot qua khỏi vạch dừng để nhường đường liệu xxx có chộp không các bác mặc dù văn hóa giao thông là tốt nhưng lại vi phạm luật giao thông ?? em chạy 2b hay vượt vạch để nhường đường còn 4b thì chưa gặp trường hợp đó !!
Dù có CSGT hay không thì mình vẫn được vượt. Trong trường hợp này không bị phạt. Theo luật "người tham gia giao thông phải nhường đường cho xe ưu tiên khi đang làm nhiệm vụ" lúc thi bằng lái chắc bác có học câu này.

Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
49
Như bác chủ nói thì có lẽ bác tự chạy xe luôn đi, khó mà có người lái được như ý bác lắm.
Thực ra, ai khi nghe tiếng cứu thương hụ cũng luôn muốn tránh để xe có thể chạy nhanh hơn cứu người nhưng nếu là người đã từng gặp nhiều trường hợp với xe cứu thương rồi sẽ biết như:
1. đang chạy bình thường gặp đèn đỏ hụ còi ưu tiên vượt luôn ngược chiều đi qua tắt đèn chạy bình thường.
2. Xe cứu thương chở hàng lậu như gỗ, đồ ăn, thuốc lá... ( Tây Ninh. Long An về nhiều cực kỳ)
3. Đường đông kẹt xe, đi vào hết lối ra, càn hú điên rợn, bóp kèn ầm ĩ - làm sao tránh được
4. Công an thấy xe cứu thương hụ còi vẫn bình thường không hề có tác động gì hết.
5. Nghe tiếng còi cứu thương hụ mọi người muốn tránh mà kẹt xe nặng thì tránh đi đâu?

2 người tài xế xe của bác cũng vì miếng cơm manh áo mà đi làm việc, họ cũng bảo vệ công việc của họ, thất nghiệp ai lo cho gia đình họ thôi ( công an phạt họ là người trả tiền). Nếu bác nói họ vượt hay tránh qua chỗ trống cho xe cứu thương chạy nếu CA phạt họ thì bác sẽ trả tiền hoặc lo cho họ thì ... họ sẽ làm ngay thôi.
Hãy đặt vị trí của mình vào vị trí người đang làm việc đó - bác sẽ hiểu rõ hơn thôi.
Vài dòng góp ý với bác chủ.
5 điều bác chia sẻ là trường hợp tiêu cực & ngoại lệ. Việc 2 tài xế của em là một trường hợp cá biệt. Bác đọc kỹ bài viết của em. Trong 2 trường hợp do tài xế em vô tâm là trong điều kiện được phép ko bị trở ngại giao thông.

• Like
Reactions: haysongvuive
Hạng D
14/8/11
4.167
88.038
113
Rất chia sẻ với cụ Hai...mỹ phẩm.. về chuyện nhường đường cho xe cứu thương!!!:3dup: ( mặc dù cũng nghĩ cụ hơi khắt khe với tài xế... có thể nhắc nhở họ thay đổi mà )
Nhà cháu luôn chủ động giảm tốc độ nhường đường từ xa khi nghe tiếng còi cứu thương. Cứu người nhiều khi một ...giây.. cũng quý!!!

• Like
Reactions: NhatAnh0712
Hạng D
14/8/14
1.435
895
113
Thật ra xã hội cũng còn nhiều người vô tâm, vô cảm, tuy nhiên cũng phải nhìn nhận một điều là đường xá giờ có lúc xe cứu thương cũng chào thua muốn nhường đường cũng không biết đi vào đâu nữa, xe cộ chật như nêm. Nhiều lúc bó tây luôn.

Hội ông nội
28/1/13
4.246
18.353
113
Bình Tân
Hầu như lần nào gặp xe cứu thương em cũng nhường đường, tuy nhiên tài xế lái xe ưu tiên ở mình thường lạm dụng việc bật còi ưu tiên, nhiều lúc xe chạy không cũng để còi. Nhiều khi nhường đường xong thấy xe không có bệnh nhân cũng mình.

28/3/13
2.339
1.769
113
Bác chủ quá nhiêm khắc rồi. Nên cho họ cơ hội sửa chữa, nếu họ vẩn không chịu tiếp thu. Mình đuổi việc họ cũng chưa muộn.