Hạng C
9/4/14
598
629
93
Ngày trước e chạy xe cứu thương từ Bình Dương lên chở 1 bé 10 tuổi bị TNGT chấn thương sọ não , dự tính mất 20 phut đến Gia Định mổ cấp cứu ,xui rủi đếnngã 4 Bình Triệu gặp xe lửa đứng chờ hết 10 phút .
Sau đó hụ còi nói bộ đàm xin đường mà mấy ba mấy má 2 bánh không nhương là không nhường hướng KVC thì cứ đâm đầu ngang dọc búa xua, 2 bánh phía trước đầu xe cũng không nhường , người nha thì la ó khóc lóc .Cuối cùng thì bé nó đi ngay trên xe , cũng tại .....

Hạng B1
26/7/13
63
16
8
hom trk e di tren duong cũng gap tình huong nhu bak. khi nghe tieng coi xe cứu thương e liền tránh vào vậy mà có một bak di xe 16 chỗ vẫn ung dung suốt đoạn đường gần 1km vẫn ko nhường. e đi sao luon tự trách bak ấy sao vô tâm thế.lỡ trên xe ấy là một người quen biết của mình thì sao nhỉ.luk ấy bak ấy có ân hận cũng chẳng kịp rồi

Hạng D
2/5/12
2.042
566
113
Xe cứu thương hụ còi chạy khi không có bệnh nhân là chuyện bình thường. Chạy đến nơi để cấp cứu làm sao có bệnh nhân trong đó được. Theo lý lẽ của một số bác thì chắc họ phải để 1 bệnh nhân khác vào xe để được phép hụ còi sao? Chuyện vượt đèn, chạy ngược chiều cũng thế thôi. Họ muốn rút ngắn "thời gian chết" trên đường để kịp thời đến với bệnh nhân đang chờ hoặc phải đưa bệnh nhân đến cơ sở y tế có phương tiện và thuốc để cấp cứu. Các bác nên biết rằng thời gian đó cực kỳ quan trọng, thời gian của bệnh nhân có thể tính bằng phút, bằng giây, kịp thời hay trể 1-2 phút đã có kết quả khác.
Thường thì khi nghe tiếng còi em sẽ xi nhan phải để tấp vào hoặc như trong trường hợp xe đang đi bên phải thì em xi nhan trái, giảm tốc độ để xe cấp cứu được đi trước mình. Tùy vào tình huống trên đường mà các bác tấp trái hay phải, trước đó các bác nên xi nhan để tài cấp cứu biết được hướng mình sẽ nhường mà xử lý nhanh hơn.

N7
Hạng D
27/10/13
1.723
652
113
44
USA
nếu xe cứu thương đang ở sau đít xe thì em tấp phải, còn nếu đang ở bên phải chạy lên thì e dừng lại cho nó qua luôn rồi đi tiếp

Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Trước đây em cũng từng thắc mắc và hơi bực với mấy cái xe cứu thương chạy từ TP.HCM hướng về các tỉnh mà lại cứ hú còi ưu tiên.
Sau này, khi có người thân được chở từ Bệnh viện về nhà sau khi bác sỹ cho về (và thời gian còn lại chỉ vài giờ) thì em mới hiểu và thông cảm.

Hạng D
14/8/11
4.168
88.328
113
Như bác chủ nói thì có lẽ bác tự chạy xe luôn đi, khó mà có người lái được như ý bác lắm.
Thực ra, ai khi nghe tiếng cứu thương hụ cũng luôn muốn tránh để xe có thể chạy nhanh hơn cứu người nhưng nếu là người đã từng gặp nhiều trường hợp với xe cứu thương rồi sẽ biết như:
1. đang chạy bình thường gặp đèn đỏ hụ còi ưu tiên vượt luôn ngược chiều đi qua tắt đèn chạy bình thường.
2. Xe cứu thương chở hàng lậu như gỗ, đồ ăn, thuốc lá... ( Tây Ninh. Long An về nhiều cực kỳ)
3. Đường đông kẹt xe, đi vào hết lối ra, càn hú điên rợn, bóp kèn ầm ĩ - làm sao tránh được
4. Công an thấy xe cứu thương hụ còi vẫn bình thường không hề có tác động gì hết.
5. Nghe tiếng còi cứu thương hụ mọi người muốn tránh mà kẹt xe nặng thì tránh đi đâu?

2 người tài xế xe của bác cũng vì miếng cơm manh áo mà đi làm việc, họ cũng bảo vệ công việc của họ, thất nghiệp ai lo cho gia đình họ thôi ( công an phạt họ là người trả tiền). Nếu bác nói họ vượt hay tránh qua chỗ trống cho xe cứu thương chạy nếu CA phạt họ thì bác sẽ trả tiền hoặc lo cho họ thì ... họ sẽ làm ngay thôi.
Hãy đặt vị trí của mình vào vị trí người đang làm việc đó - bác sẽ hiểu rõ hơn thôi.
Vài dòng góp ý với bác chủ
.

Ý 1 và 2 của cụ : việc cụ nêu cũng xảy ra nhưng không phổ biến và cũng ko có cách để phân biệt. Cứu người là quan trọng và cần gấp nên tốt nhất khi nghe còi nên nhường đường nhanh ngay và luôn ( sau khi quan sát và xi nhan để tránh gây tai nạn )
Ý 3 và 5 : bất khả kháng thì chịu thôi, quan trọng là ý thức!!
Ý 4 : Việc nhường đường cho xe cứu thương là quan trọng và cần gấp có quy định trong luật... vậy việc mình cần làm thì nên làm ngay, không nên quan tâm đến XXX có hợp tác hay không cụ ạ!!

• Like
Reactions: NhatAnh0712
Hạng D
16/11/12
1.052
574
113
Cũng tội nghiệp cho mây chú tài xế, ko nhường thì bị đuổi việc, nhường mà bị cái biên bản vượt đèn đỏ, vừa nộp phạt vừa thu bằng cũng chết. Mà tài xế 2 đeo tai nghe nhạc tới nỗi chủ ngồi ngay sau nói ko nghe thấy thì nghỉ việc là chuẩn rồi.