Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Tiếng hú lạ trên hộp số AT

Tập Lái
7/10/20
13
3
3
36
Chào các bạn, xe tôi Honda hộp số AT 5 cấp dẫn động cầu trước, đã chạy gần 7 vạn km, gần đây phát hiện ra tiếng hú u..u..phát ra từ hộp số khi di chuyển ở mọi tốc độ (dù có bật điều hòa hay không) vận tốc càng cao thì tần số âm thanh này càng cao.

Khi đang di chuyển về số N buông ga thả trôi vẫn kêu u...u...Nghe giống như tiếng hú nồi xe tay ga. Dừng xe để số N hoặc P đạp ga ở mọi vòng tua thì không có tiếng hú này. Tôi đã loại trừ âm thanh này phát ra từ các bi moay ơ, vì đã thay cả 4 vòng bi. Cho xe lên cầu chạy thử nghe thì chính xác tiếng kêu từ hộp số.

Vậy các bạn có chuyên môn tư vấn giúp tôi xem hộp số bị bệnh gì ạ ! Cám ơn các bạn ạ.

Tiếng hú lạ trên hộp số AT

Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.501
21.748
113
Pháp
Theo tôi nghĩ kh phải hộp số mà là "convertisseur"
hình minh hoạ

Là cái nầy
convertisseur-de-couple-24-splines-boite-auto-c4-mustang-64-a-69.jpg

Hạng F
29/10/16
11.501
21.748
113
Pháp
Biến mô là 1 phần của hộp số mà bác
Nó là một phần của hộp số, cũng như embrayage vậy, người ta có thể thay embrayage mà kh cần thay hộp số, hay là phần embrayage làm cho nó trợt gây tiếng hú, có lẽ đúng hơn . Nếu như nó hú mà vẩn vô số bình thường (AT,MT) thì chắc chắn kh phải hộp số.

Bạn lên dốc thế nào, hú càng nhiều chăng ? và có thể hơi nặng xe ?

Tập Lái
7/10/20
13
3
3
36
Nó là một phần của hộp số, cũng như embrayage vậy, người ta có thể thay embrayage mà kh cần thay hộp số, hay là phần embrayage làm cho nó trợt gây tiếng hú, có lẽ đúng hơn . Nếu như nó hú mà vẩn vô số bình thường (AT,MT) thì chắc chắn kh phải hộp số.

Bạn lên dốc thế nào, hú càng nhiều chăng ? và có thể hơi nặng xe ?
Vẫn chuyển số bình thường bác ạ, lên dốc cũng không có gì khác biệt nhưng tiếng tiếng hú này nó tỉ lệ thuận với vận tốc ạ. Cũng không thấy nặng xe.

Hạng F
29/10/16
11.501
21.748
113
Pháp
Có thể là bạc đạn của hộp số vì tôi để ý bạn viết
  • tiếng hú u..u..phát ra từ hộp số khi di chuyển ở mọi tốc độ
  • tiếng tiếng hú này nó tỉ lệ thuận với vận tốc
  • Cũng không thấy nặng xe
  • chuyển số bình thường
  • Dừng xe để số N hoặc P đạp ga ở mọi vòng tua thì không có tiếng hú

Bạn thử kiểm tra mức dầu hộp số (chăm vào nếu thiếu)
Đi một khoản đường,
Đến khi về, lót tờ báo dưới xe, sáng xem có vết dầu hộp không nhé, thường thì bị bạc đạn có thể chãy dầu.

• Like
Reactions: Kevin10126
Tập Lái
7/10/20
13
3
3
36
Có thể là bạc đạn của hộp số vì tôi để ý bạn viết
  • tiếng hú u..u..phát ra từ hộp số khi di chuyển ở mọi tốc độ
  • tiếng tiếng hú này nó tỉ lệ thuận với vận tốc
  • Cũng không thấy nặng xe
  • chuyển số bình thường
  • Dừng xe để số N hoặc P đạp ga ở mọi vòng tua thì không có tiếng hú
Bạn thử kiểm tra mức dầu hộp số (chăm vào nếu thiếu)
Đi một khoản đường,
Đến khi về, lót tờ báo dưới xe, sáng xem có vết dầu hộp không nhé, thường thì bị bạc đạn có thể chãy dầu.
Em đã thay dầu hộp số và thăm mức dầu đạt chuẩn khi nguội và nóng, cũng để ý dưới gầm xe không có dầu rò rỉ, hộp số khô roong. Thế mới đau đầu ạ.

Hạng F
29/10/16
11.501
21.748
113
Pháp
Em đã thay dầu hộp số và thăm mức dầu đạt chuẩn khi nguội và nóng, cũng để ý dưới gầm xe không có dầu rò rỉ, hộp số khô roong. Thế mới đau đầu ạ.
Do đó là bạc đạn của hộp số có thể 99,994% nhưng đợi các bác khác có xe y như bạn chém...