Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Tiếng kêu Ford Focus

Hạng F
8/8/06
6.451
20.777
113
40
nductho nói:
Cảm ơn các Bác rất nhiều, hôm trước em đưa xe vào 01 gara để thay dầu hộp số xem nó có êm hơn không (?) nhưng tìm mãi không có vít xả dầu, điện cho mấy vị tư vấn của hãng thì được trả lời là "dầu hộp số focus là vĩnh viễn, không cần phải thay" (???). Để khi nào rảnh Em cho xe vào hãng kiểm tra lại phần bạc đạn trục hộp số như lời khuyên của các Bác, nếu cần thì phải thay thôi.
Phần đầu lạnh, em định cho kiểm tra lại bạc đạn buli, nạp lại dầu, ga xem sao, nếu êm hơn thì OK, nếu không thì cũng đành để vậy dùng cái đã, khi mùa hè đến mà không đủ lạnh thì phải thay (vấn đề là "xiền" nữa các bác ạ, Tết, tết, tết, tết đến rồi mà) Cảm ơn các Bác rất nhiều, có cao kiến nào hay xin góp ý tiếp cho E với nhé!
Bệnh tình của xe bác nên đem vào Hãng để họ kiểm tra cho bác ạ.Em thấy có dòng chữ em bôi đậm sao thấy mà ớn lạnh quá bác ơi.xe bác đời 2005 cũng còn mới lắm nên khi thay nhớ gì thì bác nên vào hãng thay thì hay hơn,Vì ở đó họ biết được vị trí con Ốc nó nằm ở đâu,Chứ thay nhớt chỗ không chuyên nguy hiểm lắm bác ơi,Có vài khách hàng họ đi thay nhớt ơ
3 ngoài cứ bị xả lộn nhớt hộp số với nhớt máy lắm.

Tập Lái
30/10/06
10
0
0
Xe dap nói:
nductho nói:
Cảm ơn các Bác rất nhiều, hôm trước em đưa xe vào 01 gara để thay dầu hộp số xem nó có êm hơn không (?) nhưng tìm mãi không có vít xả dầu, điện cho mấy vị tư vấn của hãng thì được trả lời là "dầu hộp số focus là vĩnh viễn, không cần phải thay" (???). Để khi nào rảnh Em cho xe vào hãng kiểm tra lại phần bạc đạn trục hộp số như lời khuyên của các Bác, nếu cần thì phải thay thôi.
Phần đầu lạnh, em định cho kiểm tra lại bạc đạn buli, nạp lại dầu, ga xem sao, nếu êm hơn thì OK, nếu không thì cũng đành để vậy dùng cái đã, khi mùa hè đến mà không đủ lạnh thì phải thay (vấn đề là "xiền" nữa các bác ạ, Tết, tết, tết, tết đến rồi mà) Cảm ơn các Bác rất nhiều, có cao kiến nào hay xin góp ý tiếp cho E với nhé!
Bệnh tình của xe bác nên đem vào Hãng để họ kiểm tra cho bác ạ.Em thấy có dòng chữ em bôi đậm sao thấy mà ớn lạnh quá bác ơi.xe bác đời 2005 cũng còn mới lắm nên khi thay nhớ gì thì bác nên vào hãng thay thì hay hơn,Vì ở đó họ biết được vị trí con Ốc nó nằm ở đâu,Chứ thay nhớt chỗ không chuyên nguy hiểm lắm bác ơi,Có vài khách hàng họ đi thay nhớt ơ
3 ngoài cứ bị xả lộn nhớt hộp số với nhớt máy lắm.

Cảm ơn Bác Xe đạp, Em sẽ nghe theo lời khuyên của bác, Tuần tời rảnh rỗi đưa em nó vào Hãng làm cho yên tâm. Có gì em sẽ thông tin cho các Bác biết kết quả cụ thể. Cả ơn các bác rất nhiều.

Tập Lái
15/3/10
15
9
3
53
SG
Được biết OS lâu lắm rồi nhưng chưa có dịp làm thành viên, nay thì em vừa quả đăng ký. Sau mấy tiếng lục tung các dữ liệu trong website này thấy thật nhiều bổ ích cho cái vốn kiến thức hạn hẹp của mình. Lại còn đồng cảm được các sựviệc, vấn đề mà các Bác nhà ta đặt ra. Em cũng "tâm tư" chút, xin các Bác chỉ giáo nhé.
Con Focus AT 1.8 của em đã đi được 50 ngàn (từ giữa 2007). Cũng ko phàn nàn gì nhiều. Tuy nhiên 2 tháng nay phần máy dưới capo phát tiếng kêu re-re vào lúc đề máy, máy nóng lên lâu lâu thì hết kêu. Dường như mỗi ngày có tăng âm lượng gào thét thêm tí. Xe em bảo hành và bảo dưỡng cẩn thận tại Ford. Vừa rồi mang vào thì các đ/c kỹ thuật nói là mua R8(bình dầu xịt trơn, rỉ sét kim loại) xịt vào khu vực dây Cu-roa. Em làm theo nhiều lần mà vẫn ko kết quả. Lần tiếp theo hãng cho kiểm tra tiếp thì quý các đ/c kia vẫn bảo ko có gì. Oái oăm thế. Ko có gì nhưng cứ kêu vậy chả hài lòng chút nào.
Xin các bác chỉ giáo nguyên nhân tiếng kêu trên và cách xử lý. Đa tạ.

Hạng D
3/9/08
4.594
46.965
113
conglawyer nói:
Được biết OS lâu lắm rồi nhưng chưa có dịp làm thành viên, nay thì em vừa quả đăng ký. Sau mấy tiếng lục tung các dữ liệu trong website này thấy thật nhiều bổ ích cho cái vốn kiến thức hạn hẹp của mình. Lại còn đồng cảm được các sựviệc, vấn đề mà các Bác nhà ta đặt ra. Em cũng "tâm tư" chút, xin các Bác chỉ giáo nhé.
Con Focus AT 1.8 của em đã đi được 50 ngàn (từ giữa 2007). Cũng ko phàn nàn gì nhiều. Tuy nhiên 2 tháng nay phần máy dưới capo phát tiếng kêu re-re vào lúc đề máy, máy nóng lên lâu lâu thì hết kêu. Dường như mỗi ngày có tăng âm lượng gào thét thêm tí. Xe em bảo hành và bảo dưỡng cẩn thận tại Ford. Vừa rồi mang vào thì các đ/c kỹ thuật nói là mua R8(bình dầu xịt trơn, rỉ sét kim loại) xịt vào khu vực dây Cu-roa. Em làm theo nhiều lần mà vẫn ko kết quả. Lần tiếp theo hãng cho kiểm tra tiếp thì quý các đ/c kia vẫn bảo ko có gì. Oái oăm thế. Ko có gì nhưng cứ kêu vậy chả hài lòng chút nào.
Bác về đọc lại HDSD xem hãng Ford nó bảo bao nhiêu km thì thay dây curoa. Theo em thì 50k thì nhiều hãng xe khác cho thay dây curoa rồi đó bác ơi.

Tập Lái
15/3/10
15
9
3
53
SG
hoadat nói:
conglawyer nói:
Bác về đọc lại HDSD xem hãng Ford nó bảo bao nhiêu km thì thay dây curoa. Theo em thì 50k thì nhiều hãng xe khác cho thay dây curoa rồi đó bác ơi.

Cảm ơn Bác hoadat. E có hỏi rồi, Ford bảo dây curoa này tăng tự động và chưa đến lúc phải thay. Hixhixx

Hạng C
26/3/13
918
681
93
45
nductho nói:
Chào các Bác, Em đang có vài điều buồn bực về con Focus 1.8MT (2005) của Em, các bác nghe Em giãi bày và chia sẻ cùng Em tí với nhé:
Chả là dạo này xe em có nhiều tiếng kêu gây khó chịu quá mà kêu càng ngày càng to mới nguy chứ
, Em xin nêu ra triệu chứng các Bác xem giúp, ai có kinh nghiệm hoặc đã trải qua cho Em lời khuyên với nhé:
1. Tiếng kêo vo vo hộp số: khi nổ máy garanty máy có tiếng kêu vo vo, khi tăng ga tiếng kêu to hơn thành tiếng hú. Nếu đạp hết chân côn, tiếng kêu ngừng hắn. Khi chạy số thấp hoặc tăng tốc cũng có tiếng hú tương tự (kể cả cắt côn). Em nghĩ là do hộp số (vì khi chạy bánh răng hộp số sẽ chuyển động, còn trường hợp đứng yên mà không cắt côn trục số sơ cấp vẫn quay). Em đưa xe vào hãng các bác kỹ thuật nói tiếng kêu này là bình thường (???).
2. Tiếng kêu điều hoà: Khi bật máy lạnh (AC) có tiếng kêu ro ro trong cabin, nếu tắt AC tiếng kêu hết, Em đư đi kiểm tra thì được thông báo là hỏng đầu lạnh
. Xe Em mới 6 vạn, một vài tay thợ ngoài ra ra thì cho rằng kêu ổ bi buli hoặc do đầu lạnh thiếu dầu (???). Hiện điều hoà vẫn rất lạnh, Em đang phân vân quá các Bác ạ.
Đã có Bác nào gặp phải các trường hợp như Em cho Em lời khuyên với nhé. Chân thành cảm ơn các Bác trước.
lục lại đọc box này thì thấy xe tui cũng đang bị giống mục 1 của xe bác
rốt cục xe bác bị gì vậy ạ?

Hạng B2
21/10/09
127
31
28
Ha hop so xuog kiem tra bite va va bac dan dau truc co thui.hop so focus nay ha nhanh ma

Hạng B2
21/10/09
127
31
28
Ha hop so xuog kiem tra bite va va bac dan dau truc co thui.hop so focus nay ha nhanh ma

Hạng C
26/3/13
918
681
93
45
cnoto08 nói:
thanks bác, search trên trang mạng nước ngoài nhiều người cũng nói là do release bearing, xem hình thì hình như ở VN hay gọi là bi tê, nhưng cũng có 1 số người nói tiếng kêu này là bình thường
xe em khi dừng xe, trả hết số thì có tiếng kêu vo vo, rè rè như bác chủ thớt này, đạp hết côn thì ko kêu nữa, còn khi chạy thì ko thấy hoặc ko cảm nhận được vì tiếng kêu cũng nhỏ

Bác nào đi focus xem giúp xem tiếng kêu này có phải là bình thường ko hay là do có sự cố nhé.
cám ơn các bác