Hạng B2
8/11/19
162
39
28
36
Tiếng kêu lọc cọc khi bật AC trên Kia Forte

Chào các bác ! Lại là em. Hiện tại xe đang chạy rất ổn định nhưng vài ngày nay để ý ở đoạn đường vắng hoặc yên tĩnh khi nổ máy nếu ko bật Ac thì rất em nhưng khi bật Ac thì trên khoang máy có tiếng kêu lọc cọc. Trong xe thì ko nghe thấy nhưng đứng ngoài nghe thấy rõ, hoặc ngồi trong xe mở cửa thì nghe thấy liện. Vậy xin hỏi xe em bị bệnh gì ạ. Xe em Kia Forte.

À nếu tắt Ac ga tăng tốc từ từ thì lên thì tiếng máy rất ngọt và thoát máy nhưng bật Ac ga tăng tốc lên nó hơi gào gào ở dải tốc độ 10-30 còn trên 30 thì hết.

Ps: đợt sau tết em đã thay dây curoa, bi tì, bơm nước và phli bơm nước.

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: cuongln
Hạng F
29/10/16
11.635
22.580
113
Pháp
Hiệu, đời, năm, cây số .... thay gaz chưa, máy có lạnh không ? vận tốc nào kêu hay tất cả vận tốc, Vậy là vấn đề máy lạnh hay là máy yếu khi vặn máy lạnh ... Và độ lạnh thế nào.
Thay courroie gì
bi tì là gì bạn ?
poulie bơm nước kh có mà có bơm nước thôi

Bạn khai bệnh kiểu nầy là khó có ai biết mà đoán được nhất là ... kiểu thầy bói mù rờ voi vậy. Bạn nên đưa càng nhiều điều về xe của bạn đã làm gì rồi, tập trung vào một điểm mà bạn thấy quang trọng nhất, để các anh em có thể đoán bệnh ... Thân!

Hạng D
5/1/10
2.794
16.527
113
Chào các bác ! Lại là em. Hiện tại xe đang chạy rất ổn định nhưng vài ngày nay để ý ở đoạn đường vắng hoặc yên tĩnh khi nổ máy nếu ko bật Ac thì rất em nhưng khi bật Ac thì trên khoang máy có tiếng kêu lọc cọc. Trong xe thì ko nghe thấy nhưng đứng ngoài nghe thấy rõ, hoặc ngồi trong xe mở cửa thì nghe thấy liện. Vâyh xin hỏi xe em bị bệnh gì ạ. Xe em kia Forte.
À nếu tắt Ac ga tăng tốc từ từ thì lên thì tiếng máy rất ngọt và thoát máy nhưng bật Ac ga tăng tốc lên nó hơi gào gào ở dải tốc độ 10-30 còn trên 30 thì hết.
Ps: đợt sau tết em đã thay dây curoa, bi tì, bơm nước và phli bơm nước.

Bị kêu cái bơm máy lạnh (a/c compressor)

Một người có xe bị như vậy cho biết (sống chung với lũ thoy) :)

Hạng B2
8/11/19
162
39
28
36
Hiệu, đời, năm, cây số .... thay gaz chưa, máy có lạnh không ? vận tốc nào kêu hay tất cả vận tốc, Vậy là vấn đề máy lạnh hay là máy yếu khi vặn máy lạnh ... Và độ lạnh thế nào.
Thay courroie gì
bi tì là gì bạn ?
poulie bơm nước kh có mà có bơm nước thôi

Bạn khai bệnh kiểu nầy là khó có ai biết mà đoán được nhất là ... kiểu thầy bói mù rờ voi vậy. Bạn nên đưa càng nhiều điều về xe của bạn đã làm gì rồi, tập trung vào một điểm mà bạn thấy quang trọng nhất, để các anh em có thể đoán bệnh ... Thân!
Chào bác ! Điều hoà vẫn mát lạnh! Chỉ kêu khi em dừng xe hoặc đứng ngoài bên phụ thì nghe thấy còn đi thì ko ! Ngồi trong xe cũng ko nghe thấy ạ. Bì tì là cái bi tăng tổng ấy ạ.

Hạng D
5/1/10
2.794
16.527
113
Vậy nói chuẩn là cái lốc điều hoà ạ
Chào bác ! Điều hoà vẫn mát lạnh! Chỉ kêu khi em dừng xe hoặc đứng ngoài bên phụ thì nghe thấy còn đi thì ko ! Ngồi trong xe cũng ko nghe thấy ạ. Bì tì là cái bi tăng tổng ấy ạ.

Vâng "lốc điều hòa"
Xe tôi vẫn mát lạnh tốt, dc cái là chạy một lúc và ga lớn là ko nghe kêu nữa

Hạng F
29/10/16
11.635
22.580
113
Pháp
Tôi cũng chưa hiểu cái bi tăng tổng là gì.
Mà thôi, vào vấn đề,
- Đề máy, mở capot và nghe cái gì kêu .... có thể mớm ga tí nhé. Rồi báo cho anh em sau

• Like
Reactions: PMH82