Hạng B2
17/5/11
164
496
63
Dạo này thấy bà con liên tục chia sẻ cảm nhận xe em cũng đu theo để nói về chiếc Nissan Grand Livina mà em xài được vài tháng qua.

Đầu tiên, phải nói đến hai chữ duyên nợ. Chiếc đầu tiên của ba em mua là 1 chiếc Nissan sedan đời 1984, lâu quá em quên nó là gì. Nó là chiếc em cầm lái đầu tiên, sau này nhà em bán lại nó với giá quá rẻ có người quen mang đi chạy taxi. Các bác tính đi, chiếc xe độ tuổi 30 mà thi thoảng em vẫn nhìn thấy nó phi, quả không hổ danh xe Nhật

Bản thân em từ khi chia tay Nissan trải qua vài cuộc tình cho đến năm 2015. Trước khi định mua xe, như mọi người khác em phải nghĩ đến Toyota, nhưng sau đó bỏ qua vì giá cả đắt và không phù hợp. Nhu cầu của em đó là xài xe, không kinh doanh. Xe Toyota rất lành, sửa chữa dễ, nếu mua làm taxi hay kinh doanh vận tải thì không thể phủ nhận ưu điểm của nó nhưng để trải nghiệm chạy gia đình, chạy mấy đâu mà hư hỏng thì... không nên phung phí tiền sai mục đích. Em xoay qua các dòng xe khác.

Bắt đầu em đi săn chiếc Kia Carens, em thấy giá nó khá mềm, xe rộng rãi nhưng gầm thấp và thương hiệu Hàn Quốc chắc chắn về độ bền và tin cậy thì không bằng xe Nhật. Kế đó, em chuyển qua lùng Mitsubishi Zinger nhưng rồi chiếc xe này giờ kiếm một chiếc xe cũ mà giá cả hợp lý khó quá. Xe của lái tầm 400 triệu, hình ảnh đẹp lộng lẫy nhưng đến nơi thật sự thì vỡ mộng, đời xe sâu hơn quảng cáo, chất lượng nhìn chung là tệ. Xe gia đình tầm 450 triệu nhưng để kiếm được 1 chiếc chạy ít thì vô cùng hiếm, chờ đợi lâu. Chiếc Suzuki Ertiga 7 chỗ cũng là một lưu ý, tuy nhiên không có xe cũ, phải mua xe mới nên quá tầm.

Khi mới bắt gặp Livina em ưng nó về giá ngay. Thương hiệu theo em nhận thấy Nissan ở VN còn ít được chuộng hơn, mau mất giá hơn Suzuki, Mitsubishi, Daihatsu hay anh bạn Mazda. Tuy nhiên, thực sự Nissan là hãng xe lớn hơn những anh kể trên.

Kế đến tham khảo qua bạn bè em khi thấy em đi xem xe Livina này thì can ngăn hết lời. Đứa thì chê xe xấu, đứa thì kêu xe nhỏ, đứa thì bảo nó có 1 dàn lạnh nên rất nóng...Em bị chê cũng vài lần dao động, để củng cố tinh thần em buộc lòng phải dành thời gian ngâm cứu. Em lên mạng đọc rất nhiều về chiếc Livina. Hàng trăm trang viết về Livina được em ngốn ngấu. Nhận xét chung của em đó là những chê bai chiếc xe từ các trang diễn đàn trong nước đến cả thế giới thường đến từ những người không mua, còn người đã mua nó thì lại rất ít chê, khá nhiều tỏ ra hài lòng.

Sau khi đã nằm lòng tất cả điểm tốt, xấu, cân nhắc đến mục đích sử dụng của nó thì em quyết định mình không thể theo số đông, nó là 1 chiếc xe bị bỏ quên, ít người thích nên giá rẻ và nó chính là một chiếc xe dành cho người biết chơi. E cũng may mắn khi quyết định xuống tiền đúng vào chiếc Livina gia đình ít sử dụng thực sự, toàn để hầm xe lúc em mua thì xe chạy 38.500km, tình trạng xe đẹp hoàn hảo, độ thêm nhiều thứ DVD, camera de, đèn bixenon của audi Q5...

Quả thật từ lúc mua đến giờ, sau khoảng 3500 cây số, em nó không phụ em, nó tỏ ra quá ư là đáng tin cậy. Xe tiết kiệm xăng, cảm giác lái tốt, êm ru, lên cao tốc để 120km/h ngọt ngào, xe 7 chỗ nhưng đi trong thành phố thì xoay trở dễ dàng. Điểm yếu mà em tính hồi mua xe đó là xe chỉ có 1 dàn lạnh đã bị đánh tan biến khi chở bạn bè phía sau, vài lần đi giữa trưa nóng nực của miền đất Nam bộ, em bật máy lạnh số 3 vì sợ hàng sau bị nóng. Thế nhưng trái ngược với những lo ngại, em bị phía sau phản ánh, bật nhỏ máy lạnh lại vì lạnh quá. Hoá ra là vì 1 dàn lạnh nhưng xe nhỏ nên cũng chẳng ảnh hưởng. Hình dáng của xe thì nhìn lâu lâu lại thấy cái sự đơn giản của nó không khiến người ta chán. Xe nhìn thấp bé nhẹ cân nhưng được cái khoảng cách gầm xe 180mm nên chạy địa hình xấu đỡ bị cạ gầm, xót xe.

Em tiếp tục bảo dưỡng và sắm sửa trang bị thêm những thứ linh tinh chẳng hạn hộp tì tay và một lô các loại dầu đánh bóng, vệ sinh nội thất cho em nó. Sắp tới em sẽ thay thêm 4 lốp mới. Sau mùa tết bôn ba những chuyến đi, em đang có ý định tháo hàng ghế thứ 3 ra cho nó nhẹ xe. Một cậu bạn đang có ý định bán xe và nếu nhượng lại dàn âm thanh xịn thì em sẽ lượm lặt thêm, còn không cũng chẳng sao âm thanh hiện tại đủ xài. Giờ thì chẳng biết mua thêm gì cho nó, tạm thời thế.

Với tất cả sự hài lòng dành cho cô vợ hai Livina hy vọng cái tính cả thèm chóng mua chóng bán của em sẽ không có điều kiện phát huy. Giữ em nó cũng phải được 2-3 năm nữa rồi em sẽ nghĩ đến một cái tên khác. Có thể Pajero Sport, X-trail, Grand Vitara...à mà biết đâu lúc đó trúng sổ xố có nhiều tiền em nghĩ đến những cái tên từ nước Đức.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
13/4/11
238
628
93
Em cũng tính tìm em LIVINA mà chưa tìm được.
Bác nào có em nào AT hú em nhé
Hy vọng có cơ hội giao lưu với bác hoàng hậu

• Like
Reactions: hungsonvungtau
Tập Lái
8/11/15
11
7
3
43
Đọc bài của bác namphuongqueen, em thấy cũng đã qua quá trình tìm hiểu xe 7 chỗ cho gia đình tầm dưới 500 tr như bác và cuối cùng đã chọn Grand Liniva 2011 AT. Đọc qua xe bác mua em biết mình đã đi xem chiếc này rồi :) , em rước em nó về trước bác chắc 1-2 tuần vì lúc em mua rồi thì chị bán xe cho bác có gọi em. Chiếc em mới chạy 23,500 km lúc mới lấy về. Chiếc này do chủ cũ không có ý định bán lắm, người nhà không đăng tin trên các trang bán xe hơi mà trên mỗi 1 trang bán hàng online nên lúc em xem là trong 1 tuần rước về luôn.

Lúc mới rước em thấy hơi thất vọng về dàn lạnh, nhưng sau đó mang vào gara nissan bảo dưỡng mới biết do hết gaz, bơm ga, thay lọc gió xong thì hoàn toàn OK, hàng ghế 3 mấy đứa nhỏ ngồi cũng kêu lạnh. À, xe em có gắn thêm máy hút khí lạnh phía trước thổi ra phía sau (cái này chủ cũ gắn trước rồi).

Tính đến hiện tại em hài lòng với em nó chỉ mỗi chuyện giá phụ tùng chính hãng Nissan hơi chát, lọc gió máy lạnh 600k, lọc gió máy 400k v.v...,

Trước khi chọn Livina, cũng phân vân Zinger 2009, Captiva 2011 hay cố thêm chút nữa rước Ertiga mới. Hỏi bạn bè thì 2 luồng ý kiến, đứa nào thực dụng thì nói Livina OK, đứa nào sĩ diện thì chê xấu, nhỏ v.v... Như bác namphuongqueen nói Nissan là hãng lớn. Em sống ở Nhật thời gian dài nên biết tại Nhật thị phần 1. Toyota, 2. Nissan, 3. Honda, 4.Mazda (2,3 thay phiên từng năm và gần gấp đôi 4) nên dù thị phần của Nissan tại Việt Nam nhỏ so với những tên tuổi khác vẫn không ngần ngạng chọn Nissan.

Vài điều chia sẽ với anh em có ý định cho Livina. Xe em mua về ít chạy (5 tháng 2000 km, chắc giống chủ cũ 4 năm 23,500km :) ) nên đang nghĩ phương án sử dụng hiệu quả như cho người thân mượn chạy Uber, Grab ...

Hạng D
10/4/13
1.368
687
113
Livina thật sự rất ngon.e đi một lần lên Đà Lạt với ông sếp.ko có gì để chê.chắc bởi vậy mà kiếm xe ngon ko có(vì có ai bán đâu mà mua)

Tập Lái
12/12/15
1
1
3
39
Chiếc Livina này đời cuối cùng bán ra thị trường VN là năm nào vậy các bác? Em cũng đang quan tâm tìm hiểu em này.