Kính các bác, em đang cần làm 1 bài luận về các chương trình CAD/ CAM được dùng phổ biến hiện nay như là Auto Cad, Master Cam, Solid Cam, Pro E , CATIA ,Cimatron v.v...
Em thì chỉ rành mổĩ món Auto Cad nhưng thầy em laị bảo rằng nêú viết về Auto Cad thì phải kiếm cái j mà tinh túy nhất , đặc sắc nhất , những mặt ưu điểm cũng như khuyết điểm cuả nó so vơí các chương trình khác thì viết, còn ko thì nên chuyễn wa các chương trình khác. Em đã search trên net nhưng tài liệu thì hâù hết bằng tiếng Anh nên ko hiểu hết được .
Em mạn phép post bài lên đây để nhờ các bác nào từng biết qua hay đã sữ dụng wa thì cho em được biết những phần mềm em nêu ờ trên thì cái nào tương đối dễ sử dụng, phổ biến và được thì cho em luôn caí link viết về các phần mềm naỳ, tiếng việt càng tốt. Còn nếu ko thì các bác nào từng sử dụng wa rôì cứ cho em biết cái nào dễ sử dụng hơn cả? tất nhiên thì thằng naò cũng có ưu điểm cũng như khuyết điểm nhưng mà em cũng muốn so sánh ý kiến cuả các bác để quyết định nên tìm hiễu kỹ về thằng naò ạh.
Thân

Hạng C
16/1/08
812
1.030
93
15
Chợ Quán :-(
blog.360.yahoo.com
RE: Tìm hiểu về CAD/CAM

bác đang nói về chuyên ngành cơ khí [8|]

AutoCad là phần mềm thông dụng nhất cho ngành kỹ thuật trên nền tảng hệ vectơ (như corel trong ngành mỹ thuật), điểm mạnh cho modify bản vẽ, kết hợp được nguồn autolip mở do bác tự sáng tạo thêm bổ sung những tiện ích. Nhưng lại không chuyên ngành, nền tảng 3D không mạnh (các lập hệ thống dữ liệu, thư viện chuẩn, các render ....)

Đấy là em so sánh với các PM khác của autodesk như ADT, Revit, Civil 3D, Map 3D,A.Survey, A.Viz và A. building system. trong chuyên ngành xây dựng :) cũng như đem Sap mà so sánh với Etabs, Staad Pro ... của hãng CSI :D

Last edited by a moderator:
Hạng B2
26/8/04
466
2.668
93

Cái này giống chuyên ngành của em, em giúp bác 1 tí nhé:
1. AutoCAD vs ZWCAD (made in China).
2. Autodesk Inventor vs SolidWorks (đối thủ trực tiếp trên thị trường)
3.Catia vs Pro/E or UGS
4. MasterCAM vs EdgeCAM...
Không so sánh AutoCAD với AutoCAD Mechanical/Electrical, Revit, vì nó thuộc phân khúc khác nhau.
Bác cần gì thì cứ cho em biết, em cố gắng giúp bác :)

Trích đoạn: tahi2010

Cái này giống chuyên ngành của em, em giúp bác 1 tí nhé:
1. AutoCAD vs ZWCAD (made in China).
2. Autodesk Inventor vs SolidWorks (đối thủ trực tiếp trên thị trường)
3.Catia vs Pro/E or UGS
4. MasterCAM vs EdgeCAM...
Không so sánh AutoCAD với AutoCAD Mechanical/Electrical, Revit, vì nó thuộc phân khúc khác nhau.
Bác cần gì thì cứ cho em biết, em cố gắng giúp bác :)
Em chuyên ngành cơ khí bác tahi ui, thâỳ em bảo về tìm hiểu về 1 chương trình CAD/CAM nào đó, cách sử dụng và thiết kế 1 chi tiết cơ khí cơ bản bằng chương trình đó. Mà em đó h chỉ có biết sơ qua thằng Auto Cad thôi, tham khảo thêm thì em thấy có caí Master Cam , Solid Works là thông dụng tương đối khá sau Auto Cad nên chắc em làm tiêủ luận về 1 trong 2 thằng naỳ wa'.
Bác tahi nếu từng sử dụng wa thì cho em biết cái nào dễ làm hơn, ưu điểm nhiêù hơn . Hoặc bác có taì liệu về 2 chương trình bằng tiếng việt thì share cho em dùm. Em cám ơn bác trước.
PS: dạo này bận wá ko vaò CF mượn AK47 cuã bác được. Chừng naò làm xong cái naỳ mơí vác súng đi tiếp wá

A1
14/12/03
2.555
4.253
113

Em thấy bác vào đây hỏi coi bộ dễ hơn.:D
http://www.cadcamonline.com/forum/

Hạng B2
26/8/04
466
2.668
93

@whitedragon: gởi PM cho bác rồi đó.

Hạng B1
17/8/06
72
0
6
41
Tp.HCM
logovietnam.com.vn

Cái vụ này quen quen à nha:

1./ Thầy lười cập nhật thông tin, bắt sinh viên tìm, rùi dịch ra tiếng việt rùi nộp thầy cho lẹ.

2./ Thầy không bình thường vì mỗi một chương trình nó ứng dụng riêng, mạnh riêng, kỹ thuật và thao tác vẽ khác nhau, phím tắt khác nhau phải thường xuyên dùng và dùng trong ít nhất là 6 tháng thì mới thành thục (tương đối), mà sinh viên thì đâu chỉ học riêng mỗi 1 môn đó của thầy, nói chung là rất không không bình thường, nếu ổng là ông thầy tốt thì nên tự mà tìm rồi sử dụng rồi nêu ra đánh giá ưu khuyết cho sinh viên nắm rồi bổ sung thêm.

3./ Để mà phân biệt được cái nào tốt xấu mạnh yếu trong vẽ ứng dụng cad cam rồi ứng dụng cnc thì chỉ có cách là làm nhiều và tiếp xúc nhiều với quá trình trên mới nhận ra, vì mỗi một người có một sở trường vẽ, tư duy hoặc cách thiết kế riêng, tất cả các tài liệu chỉ là tham khảo và xem cách nào là mình thấy thích nhất và ứng dụng nhanh nhất.

Riêng tớ thì chỉ biết chút xíu về ACAD và Master Cam

- Giao diện, trình bày, tool.... acad mạnh hơn, mastercam thì ko có tool nhìu, dùng phím tắt thì rườm rà và sâu hơn, truy bắt điểm cũng dùng phím tắt thì tiện hơn.

- Mastercam, đơn giản hơn, hỗ trợ 3D nhanh hơn, vì tool đơn giản nên vẽ 3D nhanh hơn, có giả lập CNC (acad thì ko biết)

Túm lại là phải dùng thật nhiều thì mới so sánh, kết luận cho bản thân, chư kết luận so sánh cho người khác đọc thì làm sao được vì mỗi người có một sở trường riêng, ưu của người này là khuyết của người kia.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
26/8/04
466
2.668
93

@someone: Không ai so sánh 1 thằng CAD với 1 thằng CAM bao giờ công dụng nó khác hẳn nhau nên tools nó khách nhau luôn.
AutoCAD ko làm CAM được và tất cả các sản phẩm của Autodesk cũng thế :(
Thầy lười cập nhật, học trò thì tìm tòi rồi báo cáo, thầy ngồi nghe, rung đùi và gãi râu :D

Hạng B1
7/10/08
61
3.873
108

trong lĩnh vực cơ khí thì catia là trùm nhất. ứng dụng của nó thì khỏi chê rồi