Hạng B2
17/9/08
123
4.078
93
HCM
Kỷ niệm ngày 30.4 em chia sẻ với các bác vài bài nhạc đỏ :D

5 anh em trên 1 chiếc xe tăng
Bai ca may áo
Cô gái mở đường
Đất nước trọn niềm vui
Đường chúng ta đi
Em đi bộ đội
Giữa Mạc-Tư-Khoa nghe câu hò Nghệ Tĩnh
Hành khúc ngày và đêm
Hát về cây lúa hôm nay
Hãy yên lòng mẹ ơi
Khúc hát tâm tình người Hà Tĩnh
Lá đỏ
Mau hoa đỏ
Nhạc rừng
Như khúc tình ca
Nổi lửa lên em
Qua sông
Sợi nhớ sợi thương
Tấm áo mẹ vá năm xưa
Thành phố trẻ
Tình ca
Tình đất đỏ miền Đông
Tình yêu trên dòng sông Quan Họ
Trường Sơn Đông, Trường Sơn Tây
Vàm cỏ Đông
Việt Nam quê hương tôi

http://www.mediafire.com/?z4mjgjdnfgm

Hạng B1
16/4/10
77
0
0
39
Nghe những bài này mới thấy lên gân yên hùng làm sao nhỉ? Cảm ơn bác Gianghoquan4 đã cho ae một bữa tiệc nhạc thịnh soạn và ý nghĩa.

Nhân đây em cũng xin góp chút khái niệm về "Nhạc đỏ" để các bạn sì-tai hiểu rõ hơn.

Nhạc cách mạng, thường được gọi Nhạc đỏ, là một dòng của tân nhạc Việt Nam gồm những bài hát sáng tác trong thời kỳ kháng chiến chống Pháp, ở miện Bắc và vùng giải phóng trong thời kỳ Chiến tranh Việt Nam và cả sau năm 1975 sau khi Việt Nam thống nhất. Các ca khúc nhạc đỏ thường để cổ vũ tinh thần chiến đấu của chiến sĩ, phục vụ kháng chiến, truyền đạt những chính sách của nhà nước, khuyến khích tình yêu lý tưởng cộng sản, lý tưởng xã hội chủ nghĩa, và những bài hát trữ tình cách mạng, thể hiện tình yêu quê hương đất nước hoặc cổ vũ lao động, xây dựng.
Nhạc đỏ cùng với nhạc dân ca, truyền thống là những thể loại âm nhạc duy nhất được phát trên đài phát thanh Việt Nam từ năm 1954 đến năm 1975 ở miền bắc. Tuy không có chủ trương kiểm duyệt công khai, nhưng âm nhạc thời kỳ trước 1975 tại miền Bắc và nhạc đỏ có sự chỉ đạo và kiểm soát của lãnh đạo và nhà nước. Một số nhạc sĩ nhạc đỏ tiêu biểu như Phạm Tuyên, Đỗ Nhuận, Huy Du, Hoàng Việt, Hoàng Vân, Phan Huỳnh Điểu...

Và một số ca khúc tiêu biểu như bác Gianghoquan4 đã nêu trên.