Hạng B2
19/11/09
330
37
28
46
Vĩnh Long
Kombat nói:
Thật ra mà nói, các bác chạy nhanh ko phải chỉ cốt để ra khỏi cái đường đó sớm hơn người khác, mà là thích chạy tốc độ cao. Con người nhất là nam giới thì rất thích cảm giác chinh phục từ những công việc, những cô gái, và những chỉ số trên đồng hồ Km/h. :D. Cho nên con đường này đã đc đồn đại quá nhiều. Chính những việc rỉ tai nhau "tao chạy đc thế này đấy mày ạ, xe tao là xe này, xe chạy đầm thích lắm v..v.." hoặc post clip, chụp hình. Nhưng việc này đã góp phần tạo ra một sự lôi kéo vô hình. VD 2 đứa xe như nhau, thế mà một hôm thằng kia có dịp phi cao tốc, về nói lại, xe này ngon lắm, tao chạy 180 vô tư, đường quá đẹp. Thế là ông này sẽ có 2 phản ứng, 1 .là lên múc sao cho hơn ông kia để về báo cáo. 2 là ổng sẽ chạy 120-140 vì thằng kia chạy 180 ngon thì 140 đối với xe này là ko vấn đề gì! Vì vậy người lên lần đầu thì thích chinh phục, người lên lần hai thì nếu có máu thì lại thử coi hơn lần trước ko. Còn các bác tài xe tải, xe cùi ko kiểm tra chăm sóc xe kĩ, thì chủ quan, QL1 co khi tao chạy cả trăm km/h, chở cả đống hàng chả làm sao, đường còn xấu hơn gấp nhiề lần, tội gì đường này ngon ko múc cho nhanh, tao nghe người ta nói có người chạy đến 200 mà :D. thế là tai nạn loạn xạ.

Em chúc các bác lái xe an toàn!

bác Kombat nói đúng bịnh của người cầm lái đạp ga!

Last edited by a moderator:
Hạng C
6/5/10
524
5
18
Đường cao tốc khá là mới mẻ đối với người VN vốn chỉ quan với tốc độ rùa bò 50-80km/h nên phải nói là rất nguy hiểm khi bạn ít có cơ hội xử lý tình huống ở tốc độ cao.
Đa số các xe tham gia giao thông trên đường đều chỉ thích hợp ở tốc độ thấp < 100km/h vì đều là xe lởm, xe cúi bắp ( rất ít xe xịn như Mẹc, Audi, BMW, Lexus.. ) nên việc các bác mạo hiểm tính mạng của gia đình & bản thân là 1 điều tối kỵ
Ý thức tham gia giao thông của đa số dân VN đều ở dạng kém đến rất kém nên đừng cố tỏ ra ta đây chỉ vì một phút nông nổi
Số giờ bay của một số bác tài cũng chưa cao, ít khi phải xử lý tình huống nguy hiểm nên nếu xảy ra tai nạn sẽ rất là nặng nề.
[OL][/OL]

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
Re:TỐC ĐỘ TRÊN ĐƯỜNG CAO TỐC TRUNG LƯƠNG = 100KM/H

Kombat nói:
Thật ra mà nói, các bác chạy nhanh ko phải chỉ cốt để ra khỏi cái đường đó sớm hơn người khác, mà là thích chạy tốc độ cao. Con người nhất là nam giới thì rất thích cảm giác chinh phục từ những công việc, những cô gái, và những chỉ số trên đồng hồ Km/h. :D. Cho nên con đường này đã đc đồn đại quá nhiều. Chính những việc rỉ tai nhau "tao chạy đc thế này đấy mày ạ, xe tao là xe này, xe chạy đầm thích lắm v..v.." hoặc post clip, chụp hình. Nhưng việc này đã góp phần tạo ra một sự lôi kéo vô hình. VD 2 đứa xe như nhau, thế mà một hôm thằng kia có dịp phi cao tốc, về nói lại, xe này ngon lắm, tao chạy 180 vô tư, đường quá đẹp. Thế là ông này sẽ có 2 phản ứng, 1 .là lên múc sao cho hơn ông kia để về báo cáo. 2 là ổng sẽ chạy 120-140 vì thằng kia chạy 180 ngon thì 140 đối với xe này là ko vấn đề gì! Vì vậy người lên lần đầu thì thích chinh phục, người lên lần hai thì nếu có máu thì lại thử coi hơn lần trước ko. Còn các bác tài xe tải, xe cùi ko kiểm tra chăm sóc xe kĩ, thì chủ quan, QL1 co khi tao chạy cả trăm km/h, chở cả đống hàng chả làm sao, đường còn xấu hơn gấp nhiề lần, tội gì đường này ngon ko múc cho nhanh, tao nghe người ta nói có người chạy đến 200 mà :D. thế là tai nạn loạn xạ.

Em chúc các bác lái xe an toàn!
2 xe giống nhau mà chạy với tốc độ khác nhau là chuyện bình thường mà.Vì xe giống thôi,chứ người lái không bao giờ giống nhau được.Đàn ông nói chung,thích phiêu lưu,mạo hiểm,Vì vậy,việc cố chạy tốc độ cao hơn tốc độ cho phép là chuyện dễ hiểu.
Nhưng các bác chạy nhanh thì cứ chạy,nếu thấy trong khả năng và tầm kiểm soát của mình,ví dụ như Xe tốt,đường vắng,sức khỏe tốt,tinh thần tốt........
Tuy nhiên,khi chạy tốc độ cao và có khả năng nguy hiểm ,nên nghĩ ngay đến 1 điều:Bằng ngày này sang năm có phải là ngày giỗ đầu của mình không?
Đảm bảo,lúc đó sẽ khác!

Hạng B2
1/2/07
309
13
18
35

mẹ ơi, nhìn chiếc xe ghê quá, em đi cao tốc được mấy lần, lần nào cũng chạy đúng 100km/h và cách xa đuôi xe trước.... chạy trên đường thấy mấy cái rào chắn 2 bên đường nó cong cong thấy ớn quá....

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM

Đường cao tốc bây giờ cũng đã đông đúc rồi , nhiều đoạn muốn lên 100km/h cũng khó . Hôm lễ 30/4 vừa rồi có đoạn lane ngoài cùng mà chỉ chạy 60-70km/h thôi do phía trước các bác xe tải dẫn đầu. Tuy nhiên cũng có những khoảng thời gian và những đoạn vắng vẻ dễ làm say lòng các chiến binh :D.Ngồi mãi một tư thế rất dễ bị mê hoặc và thụ động . Em chạy một lát phải tự nắm tóc , xoa mặt vì bị mê ko biết mình đang làm gì . Những lúc như thế với tốc độ cao mà gặp sự cố thì thật là nguy hiểm.

Hạng D
13/3/09
1.386
2.154
113
41
HCM

em cũng hay đi đường này, kinh nghiệm của em là không bám đuôi và thà cho xe sau vượt qua còn hơn để nó bám sau lưng mình ở tốc độ cao. Thỉnh thoảng đổi qua đổi lại 2 lane nếu đường vắng để tránh bị ru ngủ.

Hạng C
14/1/10
664
14
18
nếu các bác xem kỹ nhé, trong luật giao thông chạy tốc độ trên 80km/h thì giữ khoảng cách an toàn cho các xe là bao nhiêu mà sao lên cao tốc em thấy các xe chạy toàn trên 100km/h mà khoảng cách nối đuôi nhau rất gần khoảng 10m thôi, lỡ xe trước thắng gấp bảo đảm xe sau hun đít liền, đấy là trường hợp em chứng kiến khi chạy xuống cần thơ ngày 30/4 vừa rồi, em nghỉ nên chạy khoảng 90 hay 100 km/h là hợp lý. mình làm chủ hoàn toàn tốc độ và nhớ giữ khoảng cách an toàn giữa các xe.

Hạng D
11/2/08
4.043
20
38
53
HCM
Nghe Tây đồn là các bác đi xe 2B đang phản đối vì không cho các bác ấy vào đường cao tốc :D, nếu luật cho phép như vậy thì em bảo đảm với các bác: chạy được 80km/h đã là khó đừng nói chi trên 100km/h

Hạng B2
4/8/07
188
510
93
em cũng đồng ý với việc chạy tối đa 100Km/h dù có là siêu xe đi chăng nữa.. theo cá nhân em thì trên 100km/h rất khó kiểm soát nhất là các tình huống bất ngờ. Hơn nữa nhanh thêm 1 tí thì đã lợi gì đâu nào ?? tiết kiệm được vài phút mà rủi ro trùng trùng.. chẳng đáng tí nào.

Hạng B2
18/3/07
363
6
18
66
Hà Nội
Đường cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ dài 28km, cho phép chạy lane ngoài tối đa 100km/h, em chạy 95-100km/h hết 22’ chạy 75-80km/h hết 25’, nhanh chậm hơn nhau không quá 5’ (em hay đi về đoạn này nên thử rất nhiều lần). Khi chạy 100km/h đến chỗ mấy cái cầu đường dân sinh có khi xe bị bay lên khỏi mặt đường do trước cầu bị lún quá mức cho phép. Khi tiếp đất rất dễ mất lái. Em nghĩ những người là OSer và những người đã vào diễn đàn này phần lớn là những người có ý thức hơn. Vấn đề là rất nhiều người ý thức chưa cao, nhất là các bác lái công, tải, khách và taxi. Các bác có cách gì hay để họ có ý thức hơn không, còn em thì nghĩ rằng xxx cần phải làm việc miệt mài hơn và phải phạt cho thật nặng. Hô hào suông chẳng có tác dụng gì, chỉ có đánh vào túi cơm của mỗi người thì mới có được ý thức. Ý thức được hình thành do cách quản lý mà.