TOY
Hạng D
25/3/08
2.860
39
48
gauxam nói:
Nghe Tây đồn là các bác đi xe 2B đang phản đối vì không cho các bác ấy vào đường cao tốc :D, nếu luật cho phép như vậy thì em bảo đảm với các bác: chạy được 80km/h đã là khó đừng nói chi trên 100km/h

:D các bác 2 bánh nhất quyết đòi quyền lợi để hạ từ cao tốc xuống "thấp tốc" rồi.
Trở lại chuyện tốc độ thì em nghĩ là bây giờ cao tốc trên đang "hot" và xxx chưa tổ chức "hội thao bắn" nên các bác nhà mình còn "máu" chứ thêm thời gian nữa đi vào "khuôn khổ" thì cũng khoảng 100km/h thôi à. Chủ yếu là xem cái xe mình đi từ nào giờ em nó chạy được bao nhiêu để mà có cái bàn ra tán vào trong các bàn cà phê mỗi sáng các bác ạ :D

Hạng B2
14/4/08
158
6
18
54
Hà Nội
Lyudmila nói:
Đường cao tốc khá là mới mẻ đối với người VN vốn chỉ quan với tốc độ rùa bò 50-80km/h nên phải nói là rất nguy hiểm khi bạn ít có cơ hội xử lý tình huống ở tốc độ cao.
Đa số các xe tham gia giao thông trên đường đều chỉ thích hợp ở tốc độ thấp < 100km/h vì đều là xe lởm, xe cúi bắp ( rất ít xe xịn như Mẹc, Audi, BMW, Lexus.. ) nên việc các bác mạo hiểm tính mạng của gia đình & bản thân là 1 điều tối kỵ
Ý thức tham gia giao thông của đa số dân VN đều ở dạng kém đến rất kém nên đừng cố tỏ ra ta đây chỉ vì một phút nông nổi
Số giờ bay của một số bác tài cũng chưa cao, ít khi phải xử lý tình huống nguy hiểm nên nếu xảy ra tai nạn sẽ rất là nặng nề.
[OL][/OL]
nhất trí với bác, muốn nhanh thì phải từ từ

Hạng B2
27/3/10
195
23
18
100km/h là rùa bò trên đoạn đường thẳng nhưng nếu 100km/h đến ngay cua tử thần thì sẽ thành "rùa bay" đó bạn

Hạng F
11/1/10
6.130
60.803
113
3TKhang nói:
100km/h là rùa bò trên đoạn đường thẳng nhưng nếu 100km/h đến ngay cua tử thần thì sẽ thành "rùa bay" đó bạn

đồng ý với bác. Hôm trước em vào cua chỉ 70 mà thấy hình như chỉ còn 2 bánh bám đường thôi.

Hạng B2
19/11/09
330
37
28
46
Vĩnh Long
TẠI SAO NÊN ĐI ĐÚNG TỐC ĐỘ?
TRẢ LỜI: HẠN CHẾ TAI NẠN GIAO THÔNG!
TAI NẠN LÀ GÌ? LÀ NHỮNG TÌNH HUỐNG XẢY RA MANG YẾU TỐ BẤT NGỜ KHÔNG XỬ LÝ ĐƯỢC.

CÁC BÁC XEM EM NÓI VẦY PHẢI KHÔNG? LÁI XE NHƯ NGHỆ THUẬT, NGƯỜI LÁI NHƯ DIỄN VIÊN, ĐÃ LÀ DIỄN VIÊN THÌ NGƯỜI DIỄN HAY, NGƯỜI DIỄN DỠ, TRÊN ĐƯỜNG CAO TỐC NẾU NHƯ MÌNH CỨNG TAY LÁI TÍ VÀ ĐI 1 MÌNH MÌNH + XE MỚI EM NGHĨ CÁC BÁC CHẠY VÔ TƯ Ở TỐC ĐỘ 120-160.
NHƯNG BÁC ƠI, BẠN ĐỒNG HÀNH VỚI MÌNH LÀ CẢ MỘT XÃ HỘI, TRĂM NGƯỜI NGÀN Ý...
NHIỀU NGƯỜI RA ĐƯỜNG CHẠY NHƯ BÀ GIÀ ĐI CHỢ, ĐANG VƯỢT MÌNH XE QUA CHƯA HẾT LẠI GIẢM TỐC VÀ CÚP VÔ TRƯỚC ĐẦU THÌ CÓ PHẢI MÌNH THẮNG CHÚI NHỦI LUÔN KHÔNG.?
LÁI XE NHANH THÌ AI LÁI CŨNG ĐƯỢC. NHƯNG ĐỂ AN TOÀN NÊN ĐI ĐÚNG TỐC ĐỘ VẪN HƠN.
1000 LẦN HAY CHỈ CẦN 1 GIÂY KHÔNG ĐẠP THẮNG LÀ TIÊU RỒI. cẩn thận để an toàn là trên hết!

Hạng D
11/2/08
4.043
20
38
53
HCM
Tùy vào chất lượng xe, tùy vào chất lượng con đường, tùy vào ý thức chấp hành luật giao thông của người tham gia, tùy vào xxx... :D nếu những cái trên đều OK hết thì 100km/h vẫn chậm đối với đường cao tốc 

Hạng B2
27/2/10
135
0
16
the tai nói:
nếu các bác xem kỹ nhé, trong luật giao thông chạy tốc độ trên 80km/h thì giữ khoảng cách an toàn cho các xe là bao nhiêu mà sao lên cao tốc em thấy các xe chạy toàn trên 100km/h mà khoảng cách nối đuôi nhau rất gần khoảng 10m thôi, lỡ xe trước thắng gấp bảo đảm xe sau hun đít liền, đấy là trường hợp em chứng kiến khi chạy xuống cần thơ ngày 30/4 vừa rồi, em nghỉ nên chạy khoảng 90 hay 100 km/h là hợp lý. mình làm chủ hoàn toàn tốc độ và nhớ giữ khoảng cách an toàn giữa các xe.

Em tính gần đúng thế này nhé
- Khi xe trước đạp thắng gấp, xe sau mất 2 giây mới đạp thắng gấp được (tính từ lúc tài xế xe trước bắt đầu đạp thắng cho đến khi tài xế xe sau bắt đầu đạp thắng)
- Nếu lúc đó xe sau đang chạy N (m/s) thì đoạn đường cần thiết để xe sau chạy trước khi đạp thắng là Nx2 m

Như vậy nếu mình chạy M km/h tức là 2x1000xM/3600 (m/s) thì khoảng cách an toàn phải tối thiểu là 2x1000xM/3600 (m)
Tức là 5xM/9 (m) với M là vận tốc tính bằng km/h

Nếu các bác chạy 60km/h thì khoảng cách tối thiểu với xe trước nên là 30 m
Nếu chạy 80km/h thì khoảng cách tối thiểu nên là 40 m
Nếu chạy 100km/h thì khoảng cách tối thiểu nên là 50 m

Hạng B2
2/7/09
348
0
0
TP. Hồ Chí Minh
lý thuyết thì như thế, nhưng thực tế nếu bác giữ khoảng cách "lý tưởng" này rất khó, vì vừa trống chổ là thằng sau vượt phải chen vô rồi hic...hic..nếu bác tiếp tục giữ khoảng cách thì thêm một thằng sau nữa sẽ làm tiếp như vậy......do đó theo cách này thì em nghĩ hết ngày bác mới ra khỏi đường cao tốc được...:D.NHưng cao tốc mà bám đuôi thì ghê thật.