Hạng B2
13/8/15
185
82
28
34
Chạy số sàn khi đi làm với khi tan ca ra về ở thành phố lớn chán bõ mum :(

Hạng D
15/11/13
3.849
4.670
113
AT thì êm hơn tiết kiệm nhiên kiệu hơn nhưng ko gì sướng bằng khi nghe tiếng MT và cảm nhận rõ dính người váo lưng ghế. Mặc khác cái tai hại khi chạy AT là chạy lâu ngày đưa xe MT ko biết chạy dễ gây tai nạn.

Tat cả là do người, đừng đổ thừa con xe. Bác muốn dính ghế với nghe tiếng giống y chang MT hong mai em chở bác đi 1 vòng trên con xe AT của em?

Hạng D
15/11/13
3.849
4.670
113
em ghiền số tay nhất, số ATchạy chán bỏ xừ. lúc trước em còn đi con camry số sàn, tuy nó cũ nhưng lái cảm giác sướng hơn chục lần con V6 tự động ghẻ lở :D, mấy lần kẹt xe trên dốc của mấy mall hay dốc cầu em cũng thấy thoải mái, nhả côn ăn ga là xe đứng im. Đang chờ trúng số để xúc con Juke Turbo MT :D hôm trước lái thử mà h còn ghiền cái cảm giác giật từ số 3 về số 4 :D
Em thấy chạy AT vẫn vui hơn MT. Còn cái vụ bác nói nhả côn ăn ga xe đứng im giống bài thi B2 thì con AT nó có Hill Climb Assist kìa, bác bỏ chân thắng ra xe tự giữ lại không tuột dốc, tiện hơn MT nhiều.

Hạng B1
24/10/15
67
96
18
大和高田
Ở nước ngoài là nước nào pác????
Em xem ti vi thấy ở nước ngoài giao thông nó ko có vui như việt nam đâu. Từ container, ben, bus, xe gắn máy, xe đạp người đi bộ... đi chung 1 đường hết. Xe máy tạt đầu, chen chúc tùm lùm bảo sao ko tai nạn nhiều.
Em ko chê số tự động. Nhưng em nghĩ với giao thông hổn tạp như xứ mình thì số sàn vẫn an toàn hơn
À, em đang ở NB nên lấy ví dụ ở NB nhưng nói chung chung như vậy. 90% là em dựa trên việc khi kiếm xe trên một trang rao bán xe hơi, khi em lọc kết quả muốn tìm MT thì nó ra kết quả vậy.
Đồng ý với bác là giao thông ở mình nó hỗn tạp, nhiều người hỏi mày chạy xe cả nghịch cả thuận có sợ gì không, em nói chẳng lo chuyện đó bằng chuyện ở VN hay có nhiều sự bất ngờ. Nhưng ở đâu phương tiện giao thông cá nhân nhiều thì cũng vậy thôi, em chạy xe ở tỉnh thì vắng vẻ chứ lâu lâu chạy xe vào khu trung tâm thì cũng phải cẩn thận hơn nhiều. Xe đạp ở các thành phố lớn bên này thì nhiều như xe máy ở VN, người chạy xe thì cứ cắm headphone, nhất là mấy em gái thì thôi rồi, chẳng mấy khi quan tâm đèn xanh đèn đỏ ở các ngã tư nhỏ chỉ có một làn hoặc hai làn xe hơi đi lọt, do vậy lúc nào cũng phải chú ý. Ở mình khi thi lấy bằng thì thi trên xe gắn chip nên chỉ cần quan tâm kỹ năng lái thôi chứ ở đây khi thi lấy bằng, quan sát cẩn thận khi tham gia giao thông chiếm 50% số điểm đó bác, có mấy ông phóng viên Mỹ viết kêu là ở NB thi lấy bằng thuộc dạng khó nhất thế giới cũng là vì lý do này. Qua ngã tư không quan sát cẩn thận, trừ điểm. Quẹo trái không quan sát điểm mù, không chạy thật sát lề để hạn chế xe hai bánh vọt lên, trừ điểm. Đến các chỗ có sơn chữ STOP không dừng lại hẳn mà vẫn để xe lăn bánh, trừ điểm. Có nhiều người chưa kịp bước vào các phần kỹ năng lái như dừng xe trên dốc, đi chữ S, chữ L.v.v... là đã bị hô về đích vì bị trừ hết các điểm ở các phần tưởng như đơn giản ở trên rồi.

Lâu lâu em đọc bài thấy có nhiều bác kêu chạy số sàn quen rồi, qua số tự động vẫn chân ga chân thắng em thấy ngạc nhiên vô cùng, chạy số gì thì chạy chứ chân bên phải luôn xác định là rời ga là để sang thắng và ngược lại chứ biện hộ là "quen để chân côn" là sao??? Xe điên em nghĩ là do những trường hợp như vậy chứ đâu. À, nói thêm là ở bên này em đọc tin tức cũng thi thoảng thấy các vụ tai nạn kiểu xe điên kiểu đó, nhưng người gây tai nạn đa số là những cụ 70 trở lên. Vậy nên ở NB giờ 75 tuổi mà muốn gia hạn bằng lái thì phải học một lớp bổ túc đặc biệt.

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
Em thấy chạy AT vẫn vui hơn MT. Còn cái vụ bác nói nhả côn ăn ga xe đứng im giống bài thi B2 thì con AT nó có Hill Climb Assist kìa, bác bỏ chân thắng ra xe tự giữ lại không tuột dốc, tiện hơn MT nhiều.
Nếu bác đã từng chạy mấy con turbo mt rồi thì sẽ thấy at ko là cái nghĩa địa gì :D mỗi khi vào số thì cái âm thanh turbo " xịt xịt, chíu chíu" vọng vô khoang máy nghe nó phê nàm thao :D mà cái mt at thì do cá nhân từng người, đại đa số vẫn là at

Hạng C
31/12/12
638
878
93
Số sàn chạy thì ép phê thiệt, đúng cảm giác "lái xe"; nhưng mà với tình hình giao thông nội đô thế này chạy số sàn oải lắm các bác êi

Hạng B2
14/8/15
332
147
43
51
Theo mình vẫn duy trì song song 2 loại hộp số . Nhưng riêng mình vẫn thích hộp số tự động hơn !

Hạng F
27/6/12
5.023
11.757
113
MT mất công canh tua máy (hoặc cảm giác côn bám) bằng chân côn mới nhả phanh rồi vẫn giữ chân côn để xe đứng yên thì AT cũng phải canh phanh thôi bác. Bác bỏ hẳn phanh ra nó sẽ trườn lên chứ có đứng im đâu. Nó chỉ làm hộ bác không tuột lùi nhưng bác thả hết thì nó tiến lên.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
11/8/15
1.619
1.666
113
Diễn đàn ô tô thì đưa tin về ô tô trên toàn thế giới chắc chỉ có mình anh ý kiến, không lẽ otosaigon chỉ được phép đưa tin ở Tp.HCM thôi sao.
Không được, TP.HCM cũng không, mà chỉ được ở Sài Gòn thôi :3dchientrung: