Tập Lái
8/8/14
20
2
3
34
Mọi câu hỏi về nhớt AE post vào đây cùng bàn luận nha mọi người…tkssss !!

Tập Lái
8/8/14
21
6
3
33
e cũng đang có thắc mắc mà chẳng biết hỏi ai đây, mấy bác cao niên cho em hỏi tại sao nhớt lại có tác dụng quan trọng trong việc giữ động cơ sạch ạ?

Tập Lái
8/8/14
16
3
3
35
e cũng đang có thắc mắc mà chẳng biết hỏi ai đây, mấy bác cao niên cho em hỏi tại sao nhớt lại có tác dụng quan trọng trong việc giữ động cơ sạch ạ?
bởi vì nó giúp cho động cơ vận hành tốt, mà đã vận hành tốt, nhớt không có bụi bẩn thì ắt động cơ sẽ không bị dơ, có thể ví nhớt như là máu trong có thể người mình vậy, nếu không có nhớt thì xe sẽ không thể hoạt động đc, nếu có thì cũng chỉ là miễn cưỡng chạy đc 1 quãng rồi tèo luôn à, nhớt sạch sẽ giúp động cơ bền bĩ hơn

• Like
Reactions: dammeoto91
Tập Lái
8/8/14
13
2
3
34
vậy theo như bác thì chỉ cần nhớt sạch là đủ ạ? không cần quan tâm đến những chuyện khác hay sao hả bác?

Tập Lái
8/8/14
16
3
3
35
vậy theo như bác thì chỉ cần nhớt sạch là đủ ạ? không cần quan tâm đến những chuyện khác hay sao hả bác?
như mihf đã nói ở trên tồi đó bạn, dầu nhớt là huyết mạch của động cơ, nên khi chọn cũng cần phải lưu ý đến chất lượng nữa, nếu chọn sai loại dầu nhớt hay loại kém chất lượng thì sẽ gây ra hiện tượng nóng máy, tắc nghẽn và ăn mòn, lâu ngày sẽ gây ra hỏng động cơ bất kể bạn dùng xe j, vậy nên chọn đúng loại dầu nhớt cũng không kém phần quan trọng đâu

• Like
Reactions: dammeoto91
Tập Lái
8/8/14
16
3
3
35
vậy dầu nhớt đc làm từ gì vậy hở bác?
dầu nhớt hầu như tất cả đều được cấu thành từ 3 thành phần chính là các loại dầu gốc, chất chỉnh độ nhớt và phụ gia, các thành phần này đều đã được nghiên cứu kĩ càng khéo léo trc khi nhà sản xuất phát hành ra thị trường rồi, cho nên căn bản mọi người cũng không cần quan tâm lắm đâu, chỉ cần chọn đúng loại cho xe mình là đc rồi

Tập Lái
8/8/14
21
6
3
33
cho em hỏi dầu nhớt xe máy và dầu nhớt động cơ có j khác nhau ạ?

Tập Lái
8/8/14
18
2
3
39
cho em hỏi dầu nhớt xe máy và dầu nhớt động cơ có j khác nhau ạ?
do hầu hết xe máy đều được tích hợp thêm hộp số, nên dầu nhớt xe máy thường được tích hợp để có thể bôi trơn cả động cơ và hộp số còn trong xe hơi thì có sự tách biệt rõ rệt nên dầu nhớt dùng để bôi trơn hộp số và động cơ khác hẵn nhau