Hạng B2
24/3/19
232
366
66
Hanoi
Mùi xe mới bản chất nó là các chất hữu cơ bay hơi từ bề mặt của các vật liệu nhựa - cao su, da, sơn và các lớp tráng phủ bề mặt vật liệu. Nó có thể là các formaldehyde và thường được gọi là voc. Các chất này nhìn chung không thân thiện với sức khỏe cho nên nhiều người cũng dị ứng, buồn nôn khi ngửi nhiều mùi này. Tùy từng xe sử dụng các vật liệu khác nhau mà mùi có thể khác nhau.

Khử lớp mùi này đi thì chỉ cần lọc bỏ voc càng nhiều càng tốt. Trong thời gian đầu, nó sẽ được tỏa ra liên tục đặc biệt là ở môi trường nhiệt độ cao thì càng bị thôi mùi ra.

Cho nên là cứ bật lọc không khí (chính là điều hòa) ở chế độ gió to. Thậm chí kết hợp lọc không khí rời loại dùng cho xe oto. Và phải có lớp than hoạt tính.

Đặc điểm của than hoạt tính là có vô vàn lỗ rỗng nên có tính hấp phụ cao, có thể hấp phụ tốt các loại bụi rắn là các hữu cơ bay hơi gây mùi.

Về bản chất thì hiệu quả tương tự như việc mở cửa xe để tự mùi sinh ra thì cũng bị bay đi. Còn để các lá nọ lá kia, rồi cà phê, quả nọ quả kia thì có bản chất khác là tạo ra mùi khác có ái lực cao hơn khiến cho khứu giác của người chỉ còn ngửi thấy mùi có ái lực cao hơn chứ bản chất những thứ gây nên mùi xe mới nó vẫn ở đó.

Hạng D
9/2/18
3.406
5.004
113
41
Bà Rịa Vũng Tàu
Mua cái máy khử mùi Sharp bán trên Shopee khoảng 1.5tr thấy hiệu quả đó bác, em đang dùng đây.
Em đang tìm mua bữa giờ nè! Thấy hãng Toglo có hepa, than hoạt tính hay quá nhưng vừa quyết chọn Sharp 2 lọc hơn 2tr à anh! Có lọc mùi, bụi hiệu quả không anh?
Xe em hay chở đồ ăn, con ăn trên xe đi học đủ cả:eek:

Hạng C
21/6/07
696
360
63
HCMC
tết vừa rồi, mình ghé 3M Trần Phú thay film cách nhiệt, chả biết họ dùng cái gì lột chùi film cũ dán film mới, về thấy mùi thơm dễ chịu, ai biết chỉ giúp giùm làm sao mua được mùi hương đó.
Xe em phơi nắng 2 năm rồi, không còn mùi xe mới nữa, lá thơm trái dứa, ozone, nanoe tùm lum rồi, vẫn chưa hài lòng.
Chắc là mùi xà bông + mùi keo của phim dán kính đó bác

Tập Lái
13/6/19
41
33
0
chắc chủ thớt đi Toy mới, a tập lái gặp ngay chiếc xe toy vios mới, toàn mùi nhựa nghe phát khiếp

Hạng D
24/2/20
4.489
7.414
113
37
Cách khử mùi theo hình của topic...cho 1 e chân dài, nước hoa khắp người...lên xe ngồi ghế kế bên thì bác nào cầm lái cũng sẽ thơm ngất ngây và dễ chịu, hết mệt mỏi...
Xin đừng ném đá e...
vợ nó vả cho ko còn răng mà húp cháo bác ạ:)

Hạng C
7/10/19
918
1.366
58
44
Mình thì thích mùi xe mới nên không cần xử lý gì cả, chỉ ghét cái "mùi xe + mùi thuốc lá thôi" dù bản thân mình cũng hút thuốc.
E thích mùi xe mới. Ko biết có ai bán mùi xe mới hem.
Bác vô hãng ngồi vô từng xe, hết xe này đến xe khác, hết hãng này đền hãng khác. Sau đó quay vòng lại. Không phải trả phí gì đâu, thị trường xe đang ế ẩm, hãng xe còn mong có người tới xem xe. hihi

Tập Lái
24/8/15
30
25
18
56
View attachment 2225080

Với kinh nghiệm mua xe mới 1 lần, lên đời xe mới 1 lần và nghe anh em họ hàng cũng mua xe cách trị mùi xe mới nhanh nhất, thì hôm nay em muốn lập topic này cho các bác cùng chia sẻ kinh nghiệm khử mùi xe mới tốt nhất :D:D:D

Theo Em nghĩ cách khử mùi xe tốt nhất chính là thay lọc gió carbon rồi chạy ra khu vực có không khí trong lành, chạy máy lạnh tầm hơn 1 tiếng. Mua thêm vài kí carbon hoạt tính ở cửa hàng bán thiết bị lọc nước, rồi cho vào túi đóng kín để vào xe qua đêm, để vài ngày là em thấy oke rồi.

View attachment 2225082

Chứ mấy cách lá dứa, lá thơm,... chỉ để trị mùi hôi thôii chứ mùi thính vẫn nhận ra. Em thấy các cách lọc mùi khác không đỉnh bằng dùng carbon hoạt tính.

Mời các bác chia sẻ:);)
Dùng quế bẻ nhỏ cho vào túi vải, mùi dễ chịu, organic