Hạng C
22/8/16
549
1.077
93
40
Mùi của xe mới nhiều người kg thích, đặc biệt chị em phụ nữ và không tốt cho trẻ em. Chia sẻ kinh nghiệm khử mùi xe, giúp chị em đi xe kg say, thoải mái:
  • Xe mới mua về, thay ngay cái thảm rối đi kèm xe, vì cái thảm này nó bám bụi, cát, nước nên rất mất vệ sinh. Em thì dùng thảm nhựa của Thái, dễ vệ sinh.
  • Chạy xe thường xuyên (xe ít đi có mùi hơn) + lau ghế, nhựa taplo bằng chai vệ sinh nội thất của Sonax.
  • Khi xe lăn bánh, mở cửa kính cho gió lùa đi không khí tù đọng trong xe.
  • Em kg xài tinh dầu, cây thông, cà phê... vì nó chỉ là lấy mùi mạnh át đi thôi, nhưng như vậy xe sẽ có mùi rồi, mà mùi này thì hợp người này và kg hạp người khác. Xe em chỉ bỏ mấy bịch than hoạt tính cho hút ẩm, lâu lâu phơi nắng rồi xài lại, 1 năm thay mới.
  • Xe em thì bỏ lá dứa (rửa sạch, phơi ráo nước), rồi bỏ vô xe. Các bác lưu ý, kg mua ngoài chợ rồi bỏ vô xe nhe, vì gián khoái ở trong lá dứa, mà nó chui vô xe thì diệt hơi mệt mỏi.
  • Tuyệt đối kg để đồ ăn trên xe, hạn chế ăn uống trên xe. Nếu ăn khi đi chơi thì ăn xong, trên đường có chỗ trong lành thì lấy gió ngoài, về vệ sinh, hút bụi luôn chứ để trong xe thì kiến, gián, chưa kể chuột sẽ chui vô.
Chúc các Bác lái xe an toàn!
P/S: Các bác đi chơi xa, càng lấy gió ngoài trong lành (chế độ gió ngoài/mở kính cho gió lùa vô) càng nhiều càng tốt: chị em kg bị khô da, đặc biệt trẻ nhỏ có cơ địa nhạy cảm không bị khô niêm mạc mũi, dễ hắt xì/nhảy mũi/chảy nước mũi ah.

• Like
Reactions: nguyenbaonguyen
Hạng B2
2/7/17
222
220
48
35
Xe em mua 5 năm rồi, mùa mưa có mùi máy lạnh hơi mốc. Bác nào tư vấn vệ sinh dàn lạnh bằng cách gì và chỗ nào làm yên tâm với.
Em đi Bmw

Hạng C
3/7/19
801
802
96
Em xài cách này, rất ok.
Các bác ra mấy tiệm máy lọc nước, mua 1kg than hoạt tính loại khô.
Xong bỏ vào túi vải (nhớ là vải), cột chặt rồi bỏ 2 túi 500gr vào ghế trước và ghế sau.
Đóng cửa xe bỏ vào chỗ thoáng mát, nhưng đừng bỏ vào chỗ tối tăm ẩm thấp.
Khoảng 2 ngày, sau đó mở máy, bật quạt máy lạnh mức mạnh nhất (không cần bật AC) khoảng 15p là sẽ thấy đỡ hơn hẳn.
Cứ để hai bịch đó trong xe khoảng 1 tuần là sẽ dễ chịu ngay.
Còn không nữa thì mua xe về, tháo lọc máy lạnh zin ra cất, mua cái lọc carbon hoạt tính của Hengst (khoảng 500k) về gắn vô chạy. đến 5000km thay ra gắn zin vô

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: rhapsody
Hạng D
14/8/11
4.167
87.994
113
Xe em mua 5 năm rồi, mùa mưa có mùi máy lạnh hơi mốc. Bác nào tư vấn vệ sinh dàn lạnh bằng cách gì và chỗ nào làm yên tâm với.
Em đi Bmw
Đầu tiên anh phải cho dịch vụ vệ sinh toàn hệ thống lạnh, giấy lọc....
KHi sử dụng lại thì trước khi đậu xe, tắt máy anh phải tắt giàn lạnh để nguyên gió để nó thổi khô giàn lạnh và giấy lọc rồi mới tắt máy.
Nếu làm như thế thì ko bao giờ bị mùi mốc làm phiền nữa !

Hạng C
3/12/19
723
2.018
93
Đồng nai
e đi xe cũ nên chưa biết mùi xe mới ntn, nhưng ngồi thử xe bạn thấy cũng bình thường mà :D Chỉ sợ xe hôi vì dơ vs đồ ăn thuốc lá thôi.