Tập Lái
24/8/20
15
75
13
33
Xin chào các bác, tình hình là em vừa mới kết thúc chuyến xuyên Việt 2 tuần nên lên đây chia sẻ với các bác chuyến đi để đời của em :D

Tour Đông Bắc + xuyên Việt bão tố

Đâu tiên là 1 vài thông tin tổng quan về chuyến đi
  • Phương tiện: Subaru Forester 2019
  • Số người: 5, em làm tài xế, ba vợ, vợ và 2 F1 (4t và 5t)
  • Thời gian: 3/11/2023 - 17/11/2023 ( 2 tuần)
  • Tổng km đã đi : ~3300km
  • Lịch trình sơ bộ: HCM - Hà Nội - Đảo Cát Bà - Lạng Sơn - Cao Bằng - Hồ Ba Bể - Ninh Bình - Hà Tĩnh / Quảng Bình - Huế - Quy Nhơn - Nha Trang
  • Chi phí: XXtr, X trung học =)))). Bác nào quan tâm thì comment email, e sẽ share file excel chi tiết :D
    • Em có làm nhanh cái biểu đồ này thì tính ra khách sạn lại là mục chi tiêu rẻ nhất, vì xác định mỗi nơi chỉ ngủ 1 đêm để sáng mai di chuyển qua chỗ khác, nên e chỉ chọn khách sạn ưu tiên có giường rộng để ngủ cho ngon :D , chứ ko ở resort đẹp :D
    • Transport là bao gồm chi phí máy bay, gửi xe từ SG ra, xăng, cầu đường, vé phà, vé gửi xe, taxi sân này kia
    • Food là ăn uống, ăn vặt, cà phê. Em cũng ko nghĩ là khoản này nó lại nhiều như z =)))), tính ra ngồi trên xe buồn miệng nên cũng bào dữ haha.
    • Play là vé tham quan, vé thuyền du ngoạn này kia
    • Other là các chi phí như mua đồ chơi mua vui cho F1, mua thuốc như men tiêu hóa, thuốc nhỏ mắt. Vì đi nàyăn đồ lạ nhiều nên 2 bạn nhỏ đều đặn uống men tiêu hóa mỗi ngày. Ngoài ra còn chi phí mua đồ dùng lung tung, mua quà cáp này kia, thấy gì hay hay cũng mua . Và thêm giặt ủi + rửa xe

Screenshot 2023-11-18 at 18.47.13.png
Q&A: Em sẽ list ra các câu hỏi mà trước chuyến đi Em thắc mắc, và e nghĩ các ae chuẩn bị đi cũng sẽ thắc mắc. Section này e sẽ cố gắng update nếu ae có câu hỏi thêm ở trong phần comment
  1. Gửi xe ra Hà Nội ở đâu, có an tâm không, có bị mất đồ không, giao nhận xe ntn?
    • Sau 7 7 49 lần tìm hiểu thì Em chọn nhà xe Phương Anh vì 1 vài lý do sau
    • Gửi xe ở KCX Tân Thuận Q7, gần nhà , và e muốn chạy xe ra xem công ty ntn luôn. Lúc đầu tính gửi tàu hỏa nhưng sau khi tìm hiểu kỹ thì gửi tàu có vẻ ko ổn, vì trầy xước, mất cắp này kia. Chưa kể chạy ra ga hơi xa.
    • Giá 6tr là ổn, mấy chỗ khác e tìm hiểu 6tr5, 7tr, 8tr .
    • Công ty to vì có cả trăm xe lồng nên e nghĩ sẽ ok, và họ chạy hàng ngày.
    • Thời gian vận chuyển nhanh, 2 ngày là xe có ở HN.
    • Khi giao nhận nhớ quay phim trong và ngoài xe, gửi video qua zalo cho bạn nhận xe và nhờ bạn đó xác nhận. Sau đó nhờ họ làm hợp đồng đàng hoàng.
    • Bên này nhận xe gần như mọi tỉnh thành luôn. Lúc tới Quảng Bình mưa to quá e gọi qua thì họ cũng nhận luôn. Còn tàu hỏa thì chỉ có SG và HN mới có chỗ cho xe lên tàu.
  2. Ngoài kia có chặt chém gì không?
    • Tổng quan thì không, chỉ có 1 lần khi gọi cái lẩu ngoài Cao Bằng quên dặn, thế là ông chủ làm cho cái lẩu chà bá lửa 500k vì nhân viên vào báo làm cái lẩu cho 5 người. Nhưng tính ra 2 đứa con nít có ăn nhiêu đâu, 3 ng lớn thì cũng có vài món khác nữa. Nói chung là ae cứ cẩn thận hỏi giá với hỏi số lượng món ăn cho chắc. Để tránh lãng phí và tốn kém ko đáng.
  3. Tình hình CSGT ntn?
    • CSGT thì bị chặn đúng 1 lần ngoài đảo Cát Bà để thổi nồng độ cồn, mà trước đó 30p có làm 1 lon bia. Mà hên sao chắc cái máy đo nó bị hư nên thôi ko lên chút nào =))))) . Em chủ quan nghĩ trên đảo ko có CSGT và quán ăn cách KS có 200m nên làm 1 chai. Suýt nữa là về SG sớm =))))
    • Cung Đông Bắc thì gần như ko hề thấy bóng dáng CSGT. Ra tới QL1 thì nhiều, ae ráng nhìn biển báo mà đi thôi :D . Có thêm mấy ứng dụng cảnh báo hay Vietmap thì ok hơn. Em thì chỉ nhìn biển báo chạy.
  4. Tình hình sức khỏe của F1?
    • 3 tuần trước khi xuất phát thì 2 bạn nhỏ nhà e thay phiên bệnh và sốt, đa sô liên quan đến hô hấp nên càng lo lắng hơn khi đi lên phía Bắc. Nên để cho kỹ thì e mang theo cái máy hút mũi, tối nào cũng vệ sinh mũi + xịt thuốc để đề phòng thay đổi không khí làm kích ứng mũi
    • Còn lịch trình thì em sắp xếp trung bình 1 ngày chỉ di chuyển từ 3-5 tiếng, và chọn giờ di chuyển vào khung giờ 9 - 3h chiều, thì trong đó cũng hết 2-3h là ngủ, thời gian thức thì 2 bạn tự chơi với nhau, hoặc đi mỗi nơi mới e sẽ mua cho 1 món đồ chơi hoặc quà lưu niệm (tiêu chí là rẻ, và chơi 1-2h là chán). Bằng cách đó thì cũng mua vui cho 2 bạn đc suốt chuyến đi. Chưa kể là cả nhà hay nói chuyện với nhau, kể về những nơi đã đi qua, những nơi sắp đến sẽ có cái gì để kích thích sự hứng thú nên trv cả chuyến đi đều ổn.
    • Có lần bị ói tại vì đi đường đèo mà 2 chị em giỡn với nhau, hồi chóng mặt ói =)))). Nhưng cũng 1 xíu r thôi
  5. Cần lưu ý gì?
    • Tập trung lái xe và nhìn biển báo, đi dài ngày nên ko có gì phải vội
    • Những điểm đến trúng ngày cuối tuần hoặc lễ thì nên tính trước chuyện khách sạn
    • Giờ thì gần như tất cả các nơi đi qua đều nhận tiền CK hoặc cà thẻ, nên tiền mặt cũng ko cần quá nhiều. Nhưng bèo cũng phải 10tr phòng hờ :D Tất cả những gì có thể trả thẻ đc thì nên trả thẻ, nó sẽ giúp mình dễ quản lý hơn và ít rủi ro hơn
    • Nên có 2 Sim khi đi các cung Đông Tây Bắc, đặc biệt 4G mobi yếu hơn hẳn Vina và Viettel.
    • Mua 1 thùng nước suối nhét dưới 2 ghế trước, nhà em uông hết hơn 1 thùng aqua trong 2 tuần trên xe :D
    • Cái dù to + chắc chắn là . 1 vật dụng bắt buộc phải có nha ae :D . Nắng mưa gì đều nhờ vào nó cả. Em mua cái dù Nason to chà bá, che được 3 ng lớn luôn. Đi thác Bản Giốc, đi thuyền Tràng An, mưa mấy ngày ở miền Trung đều có ẻm che chở
  6. Ưu/nhược của Subaru khi đi đường trường?
    • Rộng rãi, tầm nhìn thoáng, nhà e rất nhiều đồ và 2 ghế em bé to, nhưng vẫn thoải mái cho cả 5 người. Em sẽ up hình ở dưới
    • AWD của Su nổi tiếng rồi nên cũng ko phải nói nhiều, chạy cũng rất bám đường, nguyên mấy ngày trời qua khúc miền Trung là mưa nhưng chạy 100-120 cảm giác bám đường chắc chắn. Và cũng nhờ có XMode thần thánh nên cũng tự tin đi vào thung lũng núi Thủng mặc dù đường rất trơn và dốc.
    • Máy lạnh hơi yếu, đa số em đi đường mưa và trời mát, vào tới Quy Nhơn đi trời nắng gắt giữa trưa, dừng lại ăn cơm, thấy nóng nên e ra nổ máy trc 5 - 10p nhưng vẫn ko xi nhê. Đến khi lên xe chạy 5-10p nữa mới mát.
    • Máy 2.0 thì chạy ok và ngon lành nhưng nếu e nó mạnh hơn 1 xíu nữa thì vẫn sướng hơn =)))), có vài khúc set bán tự động số 3, đạp hết ga mà xe vẫn ko chạy nhanh được, chuyển qua số tự động thì nó lại bình thường

Đây là cách em sắp xếp chỗ ngồi, bx ngồi chỗ con pony, 2 F1 ngồi 2 carseat, Vì cho ngồi từ nhỏ nên tới giờ cũng quen vì k gài dây an toàn vào là ba sẽ ko cho xe chạy. Có 2 cái ghế này nên cũng tự tin đạp 90 100 chứ ko cũng hơi rén chân.

Ngoài ra e có mua thêm tấm nệm bên Mr Oto về trải ra cho thành 1 mặt phẳng, có gì trưa cả nhà ăn cơm thì e tranh thủ chợp mắt 1 xíu. Mấy bạn nhỏ lên xe cũng cởi dép ra để phía dưới hết nên cũng sạch sẽ hơn, gấu bông hay đồ chơi cũng tha hồ chỗ để.

Đây là đồ dùng cho chuyến di . 2 tuần. Điểm đặc biệt là ko hề có 1 cái vali nào, thay vào đó là bx em bê nguyên cái tủ 4 ngăn lên xe luôn =))), mỗi ng 1 ngăn. Sáng sớm mỗi ngày thì bx em sẽ lấy đủ đồ ra cho ngày hôm đó bỏ vào bịch và mang lên KS, xong thì mang bịch đồ dơ xuống. Cứ gom 2-3 ngày giặt sấy 1 lần. 10đ cho cao kiến này của bx :D

Ngoài ra 1 vật dụng rất rất rất quan trọng là cái bô =))), bé trai thì dễ vì chỉ cần 1 chai nước la đủ, nhưng bé gái thì phải cần cái này vì bé nhà e ko chịu đi ở ngoài đường cũng như chô nào hôi quá bạn cũng sẽ ko chịu. Ngoài ra thêm chai nước 1.5l luôn sẵn sàng trong xe để rửa bô, rửa tay này kia :D

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Còn đây là vài tấm hình tiêu biểu và những kỷ niệm đáng nhớ trong chuyến đi của nhà e

Ghé Cát Bà ngay tối CN nên khá vắng vẻ

Ở Hà Nội t6 t7, cũng ko có j nổi bật nên e bỏ qua. Tấm này là check in KS ở Cát Bà, tối CN nên vắng. Ăn tối ở cách KS 200m, chủ quan nên làm lon bia, trên đường về bị chặn thổi nồng độ cồn. May ông bà độ nên thôi xong ko hiểu sao ko dính. Chứ ko là mất lun chuyến đi =))))

Bình minh ở Cát Bà, ghé Cát Bà nếu ok thì ae nên qua phà Gót tầm 4-4h30, thời gian đó chạy đường ven đảo về chợ đêm ngắm hoàng hôn cực kỳ đẹp.

Sáng hôm sau thì đi đường xuyên đảo qua phà để đi qua Tuần Châu, vé qua phà 420k. Bằng cách này cả nhà vẫn ngắm được vịnh Hạ Long mà ko tốn chi phí thuê thuyền riêng =)))). Nhưng xui cái e check giờ ko cẩn thận, đợt này 1 ngày chỉ có 2 chuyến 9h và 1h chiều. 10h ra tới đây phải nằm chờ thêm 3 tiếng nữa :(

Chùa Tam Thanh Lạng Sơn, vì vụ chờ phà 3 tiếng nên bỏ lỡ kế hoạch đi Bình Liêu nên chạy thẳng lên Lạng Sơn. 1h lên phà, 2h15 tới Tuần Châu, chạy tới Lạng Sơn 6h30, ăn uống xong về ngủ và sáng mai đi chùa Tam Thanh. Cũng ko quên ghé Hải Xồm làm tô phở, ngon :D

Sau khi đi chùa Tam Thanh xong thì cũng 10h hơn, chạy lên thẳng Trùng Khánh để chơi thác Bản GIốc luôn. Đoạn này vắng + khá ít quán ăn, nên đi tới 2h chiều mới ăn trưa ở Trùng Khánh. ăn xong 3h hơn chạy vào gần tới thác còn có 10km nữa là tới nhưng buồn ngủ quá chịu k nổi dừng xe ngủ 30p. Dậy chạy vào thác 4h40, trời mùa này trở tối nhanh nên quyết định kiếm chỗ nghỉ mai đi sau, vì trời tối mk đi thác cũng k đẹp. Rút kinh nghiệm là nên tìm hiểu thêm về thời gian thời tiết để canh giờ đi cho phù hợp :D .

Chỗ này là homestay ở làng đá Khuổi Ky, vị trí ngay dưới chân núi, ăn tối trong hang động luôn khá đẹp. Lúc mới tới chị chủ nói đậu xe xa xa 1 xíu sợ đá nó rơi cũng hơi ớn =)))), nhưng chị cũng an ủi thêm là trước giờ chưa rơi bao giờ nhưng cứ dặn cho chắc.

Note thêm 1 cái là mình bỏ qua động Ngườm Ngao vì xác định đi Phong Nha nên động ở đây mình bỏ qua.

Ngày hôm sau sáng dậy checkin chụp hình làng đá Khuổi Ky (Homestay mình ở ngay trong làng đá, cách thác 2km) sau đó đi chơi thác xong thì phân vân ko biết đi đâu tiếp theo, thế là qđ chạy về TP Cao Bằng ăn trưa rồi quyết định sau. Ăn xong thì quyết định ko đi tiếp mà ở lại TP 1 đêm, nhưng còn rảnh buổi chiều nên quyết định chạy ra núi Thủng chơi, tính ra bị phí mất 2h đồng hồ vì nếu xác định đi núi Thủng từ đầu thì từ Bản Giốc về ghé núi Thủng luôn r mới vào TP. Cũng là 1 sợi dây kinh nghiêm để rút tiếp =)))). Xác định chắc chắn đi đâu đã r mới khởi hành. Vào trong này quá đẹp, nhưng hôm trước ở đây mới mưa to nên nước suối lên và rất trơn, nên 1 cầu xác định khỏi vào trong này nha ae. XMode thần thánh cùa Subaru cũng giúp e ko bị ngủ lại trong đây =)))

Em upload đây 2 video offroad =))). Nhìn lên video thì khá nhẹ nhàng, nhưng thực tế lúc đó cũng rất run, vì sợ xe trượt va vào mấy tảng đá, hoặc là sup gầm này kia :((

Lịch trình ban đầu là qua Hà Giang - Sapa, nhưng sau 2-3 ngày chạy đường đồi núi thì thấy khoảng cách cũng hơi căng, chưa kể phải chạy ngược vào SG nữa, nên là quyết định đi hồ Ba Bể. Sáng ăn sáng cf ở Cao Bằng xong chạy qua đây, đường 95% đồi núi =))) quần cái vô lăng mún rụng cái tay. tới nơi 1h30p ăn uống thật nhanh để còn tranh thủ đi thuyền nữa (tour 3h lận). Giá niêm yết là 1tr cho tour mình chọn, nhưng homestay mình ở họ cũng có thuyền nên họ chở mình vs giá 800k. Gia đình có trẻ con đi qua đây thì chắc đi đc cái hồ là hết, tối buồn hiu chả có j nên đi ngủ sớm mai lên đường đi tiếp

Lúc đầu tính ghé Thái Nguyên, nhưng sau khi tìm hiểu thì ở TN ko có j phù hợp cho nhà e, toàn sông suối này kia. Thế là chạy thẳng qua Ninh Bình luôn =))), sau bao ngày mỏi tay vì đồi núi, cuối cùng cũng thấy mặt mũi cái cao tốc =))). Vì Ninh Bình có nhiều thứ để tham quan và đúng ngày sinh nhật của thèn cu nhà em nên xác định ở đây 2 ngày luôn. xuất phát ở Ba Bể lúc 8h, tính cả ăn sáng, nghỉ trưa là 4h30 mới tới Ninh Bình lận, cũng hơi mệt nên tối nghỉ lấy sức mai đi 1 tour lớn Tràng An - Bái Đính - Hoa Lư. Nhiều hình nhưng e tiết kiệm chỉ đăng đai diên tấm này. Nói chung Ninh Bình đẹp, có thể chơi 2-3 ngày cũng đc.

Điểm đến tiếp theo là Hà TĨnh và Quảng Bình. Do quê nội ngoại ở đây nên 2 ngày tiếp theo chạy show thăm họ hàng. Đúng lúc rời Ninh Bình thì nghe dự báo thời tiết về không khí lạnh tràn về ở miền Bắc, nhiệt độ giảm 10 độ =))). May mà k đi Hà Giang - Sapa chứ ko sợ chịu k nổi =))). Nhưng chạy trời k khỏi nắng, ở miền Trung bị ảnh hưởng nên cũng mưa sấp mặt

Lệ Thủy Quảng Bình, 11h đêm cbi đi ngủ thì anh rể chạy qua báo nước sông lên nhanh, em tranh thủ chạy đi kẻo lũ về là khỏi đi luôn, thế là cả nhà khăn gói chạy lũ ngay trong đêm. Đúng là kỷ niệm để đời luôn =))

Tới Huế lúc 2h sáng, chụp hình checkin vôi cái này, e. cũng kb nó là gì, sau này mới biết chỗ này trên hình tờ tiền 50k.

Sáng mai thấy trời bớt mưa nên tranh thủ đi xích lô dạo 1 vòng kinh thành, ko đi vào bên trong vì thấy khá to và trời cũng rất âm u. Lúc đi thì cũng tò mò hỏi chú xích lô là nước lũ có bao giờ ngập vào kinh thành k chú, chú nói ko con ơi, mấy năm nay ko có lũ to như z. Ấy vậy mà tối hôm đó lũ về và Huế ngập lịch sử luôn. Làm em có cảm giác nhà e đi tới đâu lũ theo tới đó :( .

Tham quan xong thì chạy qua Hôi An vs hy vọng đèo Hải Vân nó chắn mây lại, ai dè ra khỏi hầm mưa tối tăm mặt mũi, lên mạng check sơ thì Hội An cũng lụt nốt. Thế là chạy thẳng qua Quảng Ngãi luôn.

TP Quảng Ngãi thấy hẻo quá, nên chỉ thuê tạm cái KS ngủ r sáng mai đi tiếp

Vì QN k có j nên e bỏ qua. Sáng hôm sau chạy vào Quy Nhơn, lúc đầu tính ở FLC, nhưng ghé ngang eo gió thấy cái KS thích quá thế là vào lun =))). KS gì mà có hồ bơi trong phòng, chưa kể cái giường 4m cả nhà lăn lộn tha hổ, chưa kể 1001 góc sống ảo. AE có thể search Happiness hotel. Giá có 1tr3 bao ăn sáng => 10đ.

Hôm qua tới trời dẹp, tính sáng chơi 1 ngày ở đây ai dè trời đổ mây đen nên chỉ ra eo gió chụp choẹt 1 xíu r đi luôn.

Đi biển mk trời mưa nên cũng ko có hình đẹp, ráng ghé ngang Tuy Hòa check in vs làm con mắt cá ngừ . r chạy về Nha Trang luôn :D

Nha Trang thì đi nhiều rồi nhưng chưa bg cho đi Viện Hải Dương học, nay vào đây mấy F1 nhà e khoái mê, người lớn cũng vậy. Cảm giác trong này ko hoành tráng như bên Vin, nhưng nó đẹp và hay ho hơn. Vé cũng rẻ nữa có 40k ng lớn, 10k em bé. Lúc đẩu nghĩ chỉ cho đi xem cái bộ xương khổng lồ 1 xíu r đi ai dè khoái qua đi gần 2. tiếng =)).

Xong ở đây là chạy về Sài Gòn lun, chính thức kết thúc chuyến đi mơ ước của em và bx :D . Tính ra thì người tiêu cực sẽ nghĩ là thời tiết không ủng hộ, ko đi được chỗ này chỗ kia, nhưng người tích cực sẽ nghĩ là thơi tiết xấu nhưng cả nhà vẫn đi đến nơi, về đến chốn. :D Hy vọng 1 ngày ko xa sẽ có thể sắp xếp đi thêm 1 tour Tây Bắc nữa.

Cảm ơn các bác đã đọc bài chia sẻ của em!

Last edited by a moderator:
Hạng D
Super Moderators
31/3/12
2.568
11.788
113
HCM
Chúc mừng bác chủ đã có chuyến đi an toàn và nhớ mãi. Thật ra những chuyến đi "bão tố" một xíu thì sau này bác sẽ nhớ mãi, nhất là những khoảnh khắc bão tố. Mấy chyến êm đềm quá lại nhanh quên lắm! he he

Tập Lái
24/8/20
15
75
13
33
Chúc mừng bác chủ đã có chuyến đi an toàn và nhớ mãi. Thật ra những chuyến đi "bão tố" một xíu thì sau này bác sẽ nhớ mãi, nhất là những khoảnh khắc bão tố. Mấy chyến êm đềm quá lại nhanh quên lắm! he he
dạ cảm ơn bác :D . Đúng là có những khoảnh khắc đáng nhớ thiệt. hehe

• Like
Reactions: MinhQuan
Hành trình mùa nào ...trải nghiệm mùa ấy, cứ máu là đi thôi. Hình ảnh đẹp và chuyến đi bác chủ an toàn đi đến nơi về đến chốn. Bác đã ghé nhiều nơi, trong đó có quê hương Cao Bằng của em. Thác Bản Giốc đi đẹp nhất vào mùa tháng 9, 10 khi sắp đến mùa gặt ít mưa trời trong xanh.

• Like
Reactions: cocain
Hạng B2
8/4/19
424
366
66
like cho bác, bác cho mình xin thông tin và chi phí nhé, tết đinh làm chuyến miền trung
Email của mình: duckhanh1985@gmail.com
Tks chủ thớt ^^

• Like
Hạng D
16/11/20
2.647
7.901
113
37
Đúng hay, cũng ham hố có 1 chuyến như thế này lắm mà tội mãi không sắp xếp được thời gian....

• Like
Hạng B2
25/6/19
187
277
64
43
Chúc mừng bác chủ có chuyến đi ấn tượng, nhiều kỷ niệm, đi đến nơi về đến chốn an toàn.

• Like