Hạng B2
26/2/04
481
78
28
40
Somewhere I Belong
Chào các bác! Tình hình là sau khi mua xe được một tháng và cảm nhận về dàn âm thanh của em nó nghe cũng tạm được nhưng tiếng bass không được khoẻ nên em quyết định lắp cho em nó cái Sub để cải thiện tình hình!

Sau khi tính toán em quyết định mua 1 cái sub JL Audio 13W1v2 và Amplifier JL Audio A4300 (720W RMS)

Toyota Aurion (Camry) và hệ thống âm thanh tả phí lù!

Cable nguồn và dây tín hiệu em dùng của Sony

Sau khi lắp đặt Sub va ampli vào xe thì tiếng bass được cải thiện nhiều và lúc này em lại cảm thấy thiếu mid range va high range (có lẽ các bác nghĩ em được voi đòi tiên:D) nhưng sự thật là loa theo xe ko chịu được sự lấn át của cái sub nên em tiếp tục sự nghiệp thay luôn 4 cái loa theo xe.

Loa theo xe phía sau

Loa theo xe phía trước

Em thay cặp loa phía sau bằng loa MB Quart DKF 169 6"x9" Coaxial Speakers

Lúc lắp vào em gặp trở ngại do vành loa của MB Quart nhỏ hơn loa theo xe và em cũng ngại khoang thêm 4 lỗ mới trên thân thể vợ 2 nên em đành hy sinh cái loa zin lúc đầu định giữ làm kỷ niệm :( cắt em nó ra lấy cái vành gắn vào loa mới để có chổ bắt ốc [8D]

Vành loa bé hơn loa theo xe nên ko bắt ốc vào vị trí cũ được

Hai loa sau theo xe đã hy sinh

Sau khi MB Quart cướp được cái vành của em loa giấy mõng tanh kia thì đã chịu nằm ngay ngắn trong khoang xe :)

Loa trước em thay bằng loa JL Audio TR690 - TXi 6"x9" 3 Way

Tương tự như loa sau vành loa JL cũng bé hơn loa theo xe nên em cũng đành phải hy sinh thêm hai cái loa trước để lấy cái vành [8D]

Và đây là em JL TR690 sau khi bước qua xác chết của em kia chiễm chệ nằm vào cửa trước

Cable nguồn đi thẳng từ ampli đến cọc dương của bình điện thông qua cầu chì, Amply sẽ được Turn on khi Head Unit được Power on thông qua dây Remote.

Đồng thời em cũng bổ sung thêm một Amply Mono Denon công suất 500W (RMS) cho riêng Sub, còn Amply JL thì em dùng để kéo 4 loa con và để tín hiệu âm thanh từ Head unit phát ra được tốt hơn em đã lắp thêm một thiết bị có tên là JL CleanSweep. Với thiết bị này thì tín hiệu âm thanh từ Head Unit sẽ được đưa qua JL CleanSweep để xử lí rồi mới đưa ra Amply. Trên Website của JL Audio họ cam kết tín hiệu âm thanh sau khi được hiệu chỉnh bằng
JL CleanSweep sẽ tốt như tín hiệu từ những đầu CD chuyện dụng của Alpine, Pioneer v.v Vì em cảm thấy đầu CD theo xe em rất hợp với nội thất nên em không muốn phá vỡ cấu trúc của nó và phải bấm bụng mua cái cục JL này để âm thanh được tốt hơn dù là giá của nó chát bằng cái CD Player xịn của Alpine :(

Ngoại hình em nó sau khi thay mâm Lexus GS430 18" vỏ Michelin Sport 245/45 ZR18

Vài hình ảnh chia sẽ cùng các bác về hệ thống âm thanh đầu tay của em,đây là lần đầu tiên em tự mài mò lắp đặt và setup một Audio system nên dây nhợ rất là lằng nhằng nếu chấm điểm về mặt thẩm mỹ thì em nhận zêrô là cái chắc :D về phần âm thanh thì chắc không hay bằng những dàn loa chuyên nghiệp được độ từ bàn tay phù thủy của những bậc thầy về âm thanh (Bác Phú nhà ta chẳng hạn,em mê những dàn loa do bác Phú lắp đặt lắm)...Còn về cảm nhận sau khi nghe thử thì em thấy rất hài lòng vì ở mọi âm vực điều ổn cả,có ông chú nhà kế bên thấy em lắp loa nen chạy qua nghe thử và nhận xét hay hon chiếc Civic va Mazda3 nhà ông ấy [8D] :D hehe...Vài hình ảnh chia sẽ cùng các bác rất mong nhận được những ý kiến góp ý chân thành từ các bác để em có thể chỉnh sửa cho em nó tốt hơn.:)

Last edited by a moderator:
Hạng B2
20/9/04
132
0
0
yahoo.com
RE: Toyota Aurion (Camry) và hệ thống âm thanh tả phí lù!

Thiếu rồi bác Brabus ơi:) Còn cái amply kéo 4 cái loa con nữa chứ bác... bảm đảo hết tả phí lù ngay:D

Hạng B1
17/12/04
66
0
0

Bác xử lý 2 cái loa con ở sau cốp và cái sub thế nào vì thiết kế zin nó không có cái gì che chắn 2 cái loa này với cốp sau cả, nếu cứ để như cũ màng 2 cái loa này cộng hưởng với âm thanh trầm với tần số khác của cái sub thì chắc chẵn sẽ loạn .

Hạng B2
26/2/04
481
78
28
40
Somewhere I Belong

@dongocgiao2000:Em cũng không rõ chuyện này nữa bác ah,tạm thời em để nó như vậy nè...

Hạng B2
20/9/04
132
0
0
yahoo.com

Ý bác dongocgiao2000 là nếu bác làm cho 2 cái loa con phía sau cái hộp kín (thùng loa) thì sẽ hay hơn! Đúng là vậy đó bác, không mất công và chi phí bao nhiêu nhưng hiệu quả cao, như thế này ah:

1. Không có thùng:

2. Có thùng:

Ảnh này em "ăn cắp" bản quyền bên otofun:D. Bác nghiên cứu làm theo như thế bảm đảo hiệu quả hơn rất nhiều!

Hạng B2
26/2/04
481
78
28
40
Somewhere I Belong

@tuanvtv:Em hiểu rùi cảm ơn bác nhiều lắm nhưng em chỉ mới qua Úc được 2 tháng nên không phải làm mấy cái cover đó ở đâu nữa,sắp tới em sẽ tìm xem có chổ nào bán em sẽ mua về chế vô ngay [8D] thanks bác nhiều lắm!

Hạng B2
26/2/04
481
78
28
40
Somewhere I Belong

Tình hình là em vừa nhận được 4 cái mâm của Lexus GS 350 18 18x8 inches mua từ một member trên eBay,khi nào em lắp ráp hoàn tất em sẽ post hình tổng thể cho các bác xem ;) Với lại các bác tư vấn cho em xem nên chọn loại vỏ xe nào em đang lăng tăng giữa 2 nhãn hiệu Dunlop va Michelin,các bác giúp em với,thanks!

Hạng B2
20/9/04
132
0
0
yahoo.com

Nếu bác ở bên Uc, đường xá tốt toàn chạy tốc độ cao Dunlop đi bác (hoặc Bridgestone), cứng cáp và bền hơn!

Hạng B2
26/2/04
481
78
28
40
Somewhere I Belong

Tốc độ tối đa cho phép khi chạy trên free way bên Úc là 100km/h bác ah,chắc em phải mua Michelin vì nghe các bác trên OS bảo vỏ này đi êm lắm :D,xe em hiện đang lắp vỏ Dunlop 215/60R16 cảm giác khi lái hơi ồn bác ah!

Hạng B2
20/9/04
132
0
0
yahoo.com

Dunlop ồn là đương nhiên vì thành lốp dầy và cứng, ngay cả BMW X5 lắp Dunlop em thấy cũng xóc tưng tưng và ồn khi đi đường xấu... Đồng thời khi chọn lốp bác chú ý gai (hoa văn) nhỏ, nhuyễn thì sẽ êm hơn... Nói vậy thôi chứ các hãng lốp này cũng ngang nhau cả, bác khoái Michelin thì làm tới đi, đúng là Michelin êm hơn thật đó nhưng mềm và nhanh mòn hơn:)