Hạng B2
8/5/05
115
0
16
Thưa các bác,
Mấy hôm nay thấy cũng có nhiều bác hỏi về dòng xe Crown của Toyota, em thấy đời xe VG20 này rất hay nhưng em nghỉ post ở mục xe cổ thì hợp lý vì nó được sản xuất vào năm 1967.

Hôm đi Festival Hoa Đà Lạt vừa rồi, em thấy có 1 chiếc VG20 này, biển số SG cũng đi Đà Lạt, nhìn rất đẹp các bác ạ .
Không biết ở SG có được bao nhiêu chiếc đời này ?
Bác nào có thông tin nhiều về dòng xe này thì cung cấp thông tin thêm cho em với .
Chúc các bác vui .

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54
RE: TOYOTA CROWN VG20

Hì...cái này là nhân tiện em đang có hứng theo Crown bên kia nên đu luôn ở đây với bác Triều nhá:D:D Chứ em chả khoái bọn .......Quan tài bay....này tẹo nào

VG gin nó bèo thế này cơ mà....

1 tẹo Sì péc:

GENERAL

Displacement, cc 1988

SPECIFICATION (SPECS)
EXTERIOR

Exterior dimensions (LxWxH), mm 4665 x 1690 x 1445
Interior dimensions (LxWxH), mm
Wheel base, mm 2690
Treads (F/R), mm
Ground clearance, mm
Curb vehicle weight, kg 1310
Gross vehicle weight, kg
Seating capacity, persons 5
Doors number
Min.turning radius, m
Fuel tank capacity, l

ENGINE

Displacement, cc 1988
Engine model
Max.power (Net), kw(PS)/rpm 110/5600
Max.torque(Net), N*m(kg*m)/rpm 16.0/3600

(Nguồn http://specs.amayama.com/specs-toyota-crown-1967-/29820/ )

Last edited by a moderator:
Hạng C
16/3/05
574
1
18

Em lại thấy cái này là TOYOTA CENTURY đấy chứ.
Dòng century này cao cấp hơn hẳn cờ rao.
Ở bên nhật thì maphia với yakura hay đi.
Với lại nó là chuyên dụng cho thị trường nhật (RHD) cơ mà.

Hạng B2
8/5/05
115
0
16

@ : Bác pigeon, hình mà bác post em thấy trên net là VG10, nhưng sao đến VG20 thì thấy sang trọng hẳn bác nhỉ !
Nhân tiện bác cho em hỏi " quan tài bay" là nghĩa gì hở bác ? Em không biết nên mới hỏi, bác đừng chê em ngố nhé :)

@ : Bác bovo03, đúng như bác nói, chiếc xe này được giới thiệu là TOYOTA CENTURY Model VG20. Nhưng em nghĩ nó là con CROWN đấy chứ :

" A step above the Crown Eight with its completely new design, was an internationally competitive luxury car, a prestige saloon. Named to commemorate the 100 years since Sakichi Toyoda's birth and the Meiji Era's centennial, it displayed unbelievable performance and Japan-like styling. It weighed more than 1.7 tons, had a high-performance, 3.0-liter V8 engine and was capable of reaching speeds of 170km/h. Its weight and smooth ride concealed the high-performance engine it possessed. "
(Trích từ :www.toyota.co.jp/Museum/data_e/a03_10_1.html)

Vậy con rao - ếch ( crown 8) này là một bước phát triển với thiết kế mới hoàn chỉnh của Toyota, xe được sản xuất nhằm tưởng niệm 100 năm ngày sinh của ông Sakichi Toyota.....
Vậy Crown và Century có gì khác biệt không các bác ? Hay là con VG20 này là bước đi đầu tiên cho dòng xe Century ?
Bác bovo03 cung cấp thêm thông tin giúp em nhé !

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54

Hihi em làm sao dám chê bác Triều chứ....chẳng qua là theo cảm nhận của riêng em thì mấy em Crown đời mới bây giờ tuy chạy quá đầm quá êm cứ như "bay" vậy .....nhưng mà hình dáng bào đời nay nó cứ vuông chằn chặn như làm bằng "6 tấm" ấy..... nên em túm tắt cái cảm nghĩ của em thế thôi ấy mà:D:D:D

MOng được học hỏi bác nhiều[8D][8D]

Toyota Century 1967....đích thị anh chàng này rồi

Sì péc:

Displacement, cc 2981
Frame
Price of new car, thousands yen (Tokyo area) 2680 (~$22300)

SPECIFICATION (SPECS)
EXTERIOR

Exterior dimensions (LxWxH), mm 4980 x 1890 x 1450
Interior dimensions (LxWxH), mm
Wheel base, mm 2860
Treads (F/R), mm
Ground clearance, mm
Curb vehicle weight, kg 1800
Gross vehicle weight, kg
Seating capacity, persons 6
Doors number
Min.turning radius, m
Fuel tank capacity, l

ENGINE

Displacement, cc 2981
Engine model
Max.power (Net), kw(PS)/rpm 150/5200
Max.torque(Net), N*m(kg*m)/rpm 24.0/3600

(Nguồn http://specs.amayama.com/toyota/century/1967_0/ )

Last edited by a moderator:
Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54

Em vừa học vừa làm......dịch 1 chút lên đây luôn cho vui:D:D:

" Toyota Century là con Sedan 4 cửa hạng sang chủ yếu cho thị trường nội địa Nhật, bắt đầu sản xuất năm 67 và chỉ thay đổi chút đỉnh cho đến khi được thiết kế lại vào năm 97. Thế hệ thứ 2 này hiện vẫn được bán ở Nhật. Dòng xe này chỉ sản xuất với số lượng có hạn và hầu như được làm thủ công (như một loại mốt của xe hạng sang vậy). Nó thường được sử dụng bởi các thành viên trong Hoàng tộc, những người lãnh đạo nhà nước và giới thương nhân. Dù nó không sản xuất để bán ra nước ngoài với số lượng lớn nhưng ta vẫn thấy những nhân viên ngoại giao Nhật ở nước ngoài hay dùng nó. Khác với những loại xe hạng sang khác như Maybach hay RR thì loại xe này chưa được xác định vị trí như một dấu hiệu của quyền quí hay sự thừa thãi mà nó là hình tượng của 1 thành công bền vững

Century 97

( Nguồn http://specs.amayama.com/toyota/century/ )

Hạng B2
8/5/05
115
0
16

@ Bác Mina,

Em thấy hiệu xe trên nắp ca - pô là TOYOPET phải không bác ? Khi vao website cua Toyota thì thấy trước đây cũng có TOYOPET.

Có gì khác biệt giữa TOYOTA và TOYOPET không bác ? Mong bác thông tin thêm .
Cám ơn bác nhiều !

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Chiếc Century bác Triều gặp ở Đà Lạt chắc là của anh Chi - Trung Tâm Nội Thất Sài Gòn đó !
Chiếc này đã được anh Chi làm lại nội thất toàn bộ bằng GỖ THẬT rất đẹp và ấn tượng! CHỉ có phần maý móc và gầm bệ chắc là chưa tuyệt lắm thui vì anh Chi không phải là dân xe chuyên nghiệp!

Hạng B2
8/5/05
115
0
16

Cám ơn Bác Sĩ đã cung cung thêm thông tin . Vậy là chiếc mà thấy ở Đà Lạt đúng là nó rồi .
Vậy ở Sài Gòn có nhiều không bác ?
Bác Pigeon đã cho thông tin quá rõ về dòng xe này rồi, đọc sơ qua thì thấy chắc là nhiều tiền lắm, đến hơn 2,6 triệu Yen . Qui ra tiền đồng của mình thì bao nhiêu nhi ?
Chiếc của Mr Chi - Trung Tâm Nội Thất Sài Gòn là đời nào vậy bác sĩ ? Chắc cũng hơi bị nhiều tiền nhỉ ! Dân VN mình sang thật !