Hạng B1
11/8/15
85
43
18
33
Hãng oto lớn nhất cũng tin dùng động cơ của mazda chắc có nguyên nhân của nó. nhưng ko biết sao anh mazda 3 bị lỗi.
Theo nguồn tin mới nhất gần đây các tân binh nhà Toyota sẽ được trang bị động cơ SkyActiv của Mazda để mở rộng kế hoạch chia sẻ công nghệ với các nhà sản xuất ô tô khác. Trong đó là mẫu xe Yaris mới nhất của Toyota sẽ được lắp ráp tại nhà máy Mazda ở New Mexico và động cơ này là động cơ xăng Skyactiv, phun nhiên liệu trực tiếp với tỷ số nén cao. Toyota đã tận dụng động cơ nổi tiếng SkyActiv của Mazda tạo nên sự hấp dẫn cho dòng xe cỡ nhỏ Yaris này. Bên cạnh đó giúp Mazda quảng bá được động cơ của mình dựa vào cái bắt tay khi làm việc chung này.
Dong-co-SkyActiv-cua-Mazda-se-ap-dung-tren-Toyota-Yaris-moi-phan1.jpg

Toyota sẽ sử dụng động cơ nhỏ của chiếc Mazda2 để trang bị cho một biến thể subcompact của mình khi mở rộng kế hoạch chia sẻ công nghệ với các nhà sản xuất ô tô khác.
Phần thân xe và khung gầm cũng như nội thất chiếc subcompact mới hoàn toàn là của Toyota sẽ là động cơ xăng SkyActiv 1.5 lít 4 xy lanh của Mazda.
Sau khi nhận được đơn đặt hàng 50.000 động cơ của Toyota thì nhà máy của Mazda ở Mexico có sản lượng 230.000 động cơ sẽ bắt đầu đi vào sản xuất vào 6 tháng cuối năm nay. Dự kiến sẽ giao hàng diễn ra sau 1/4/2015 nhưng phải trước 31/3/2016.
Dong-co-SkyActiv-cua-Mazda-se-ap-dung-tren-Toyota-Yaris-moi-phan2.jpg

Động cơ SkyActiv của Mazda là động cơ duy nhất hiện nay có hệ số nén 14:1, còn các nhà sản xuất ô tô khác động cơ chỉ đạt tối đa 12:1. Vậy nên động cơ SkyActiv trở thành loại động cơ hiệu suất cao, tiết kiệm nhiên liệu và giá thành hạ.
Toyota đánh bóng thương hiệu trong phân khúc subcompact là nhờ đến động cơ SkyActiv của Mazda. Song vậy Yaris đang bị các đối thủ như Honda City, Ford Fiesta hay Hyundai Accent ở thị trường Mỹ chèn ép.
Mazda được nhà sản xuất ô tô hàng đầu thế giới mua động cơ đã giúp cho nhà máy sản xuất động cơ ở Mexico hoạt động hết công suất, thu được lợi nhuận tối đa và mặt khác đã giúp Mazda chứng tỏ được chất lượng của động cơ công nghệ SkyActiv độc đáo của mình.
Toyota sử dụng động cơ của rất nhiều các hãng khác chứ không phải lần duy nhất. Chặng hạn như chiếc xe thể thao Toyota 86 sử dụng động cơ Boxer của Subaru. Toyota Verso minivan sử dụng động cơ diesel của BMW, Lexus LFA sử dụng động cơ V-10 của Yamaha.
Ông Toyoda, Chủ tịch Toyota đã nhấn mạnh, mục tiêu của Toyota không phải là tranh giành ngôi vị nhà sản xuất ô tô hàng đầu thế giới, mà Toyota muốn cung cấp cho khách hàng những sản phẩm tốt với giá cả phải chăng. Chính vì thế nên Toyota sẵn sàng sử dụng những động cơ chất lượng của các nhà sản xuất ô tô khác để làm đa dạng hơn dòng sản phẩm của mình đáp ứng nhu cầu của khách hàng.
in Tin Tức, Toyota Yaris

Hạng C
22/12/14
559
834
93
Em đã đọc được thông tin này cách đây hơn 1 năm rồi, hiện tại thì Toy sẽ dùng động cơ của Mazda cho Scion, em nghĩ là Toy chủ yếu dùng động cơ của Mazda cho Scion thôi, còn các xe khác (không tính Yaris) thì chưa chắc vì khả năng sản xuất động cơ của Mazda cũng có hạn.

Còn 1 thông tin của bài viết trên có vẻ không chính xác, đó là Toy hợp tác với Yamaha để phát triển âm thanh của động cơ LF-A, chứ không phải dùng động cơ V-10 của Yamaha, vì Yamaha làm gì có kinh nghiệm phát triển động cơ xe ô tô đâu. Có vẻ thông tin bị xào qua xào lại thành ra ... méo mó hết.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
11/8/15
85
43
18
33
Em đã đọc được thông tin này cách đây hơn 1 năm rồi, hiện tại thì Toy sẽ dùng động cơ của Mazda cho Scion, em nghĩ là Toy chủ yếu dùng động cơ của Mazda cho Scion thôi, còn các xe khác (không tính Yaris) thì chưa chắc.

Còn 1 thông tin của bài viết trên có vẻ không chính xác, đó là Toy hợp tác với Yamaha để phát triển âm thanh của động cơ LF-A, chứ không phải dùng động cơ V-10 của Yamaha, vì Yamaha làm gì có kinh nghiệm phát triển động cơ xe ô tô đâu. Có vẻ thông tin bị xào qua xào lại thành ra ... méo mó hết.
oh thông tin này em mới đọc thôi tại mới có ý định mua mazda
mà sao động cơ của em mazda 3 báo lỗi ở việt nam còn ở nước ngoài ko có ko biet sao nữa. em định mua con mazda 6 mà hơi lo

Hạng D
22/3/14
1.099
618
113
45
Biên Hoà, Đồng Nai
mà sao động cơ của em mazda 3 báo lỗi ở việt nam còn ở nước ngoài ko có ko biet sao nữa. em định mua con mazda 6 mà hơi lo
Xang "lau" o Viet Nam thoi bac, ra cho kim bien cho lon mua hoa chat made in china ve bo vao xang 92 thanh 95, sau do cho ty le 7/3 giua xang va nuoc vao la ban gia xang A95 xe nao hien dai se bao loi thoi bac, chuyen binh thuong o viet nam ma, khi nao 95% xe mazda bao loi moi lo, con ty le 1-2% thi do nguoi dung do xang ko dung hoac moi truong hoat dong ( Kieu nhu ong Bo nhau xin het ruou keu thang con trai di mua 10 ngan ruou nhung thang cu chi mua 5 ngan ruou va 5 ngan keo roi sau do do nuoc vao cho day giong nhu mua 10 ngan ruou thoi do ma)

Hạng C
22/12/14
559
834
93

Bác có chắc là ở nước ngoài không báo lỗi? Bác chờ đợi thêm phản hồi từ Trường Hải xem sao. Hình như lỗi đó chỉ xảy ra ở động cơ 1.5 thôi bác mà Mazda 6 không dùng động cơ 1.5 mà.

Hạng B1
11/8/15
85
43
18
33
em ở dubai ko có thông tin gì về mazda lỗi. ko biet sao o việt nam mình bị. mua con xe mà cứ báo lỗi như vậy chắc rầu chết

• Like
Reactions: love_arsenal
Hạng D
18/3/15
2.030
755
113
36
em ở dubai ko có thông tin gì về mazda lỗi. ko biet sao o việt nam mình bị. mua con xe mà cứ báo lỗi như vậy chắc rầu chết
chắc do chất luongj xăng nước mình k đảm bảo bác ợ

Hạng B2
10/9/15
193
146
43
36
Em đã đọc được thông tin này cách đây hơn 1 năm rồi, hiện tại thì Toy sẽ dùng động cơ của Mazda cho Scion, em nghĩ là Toy chủ yếu dùng động cơ của Mazda cho Scion thôi, còn các xe khác (không tính Yaris) thì chưa chắc vì khả năng sản xuất động cơ của Mazda cũng có hạn.

Bác nên tìm hiểu trước khi phát biểu chứ đừng "nghe người ta nói"
Yamaha không phải là không có kinh nghiệm mà là rất có kinh nghiệm trong phát triển các loại động cơ vận tải nói chung chứ không phải chỉ có bán đàn piano với cả xe máy như trong kiến thức của bác đâu ạ.

Toyota dùng động cơ skyactive của mazda
Toyota dùng động cơ skyactive của mazda

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
22/12/14
559
834
93
Bác nên tìm hiểu trước khi phát biểu chứ đừng "nghe người ta nói"
View attachment 336876

Em hỏi bác là bác đã đọc kỹ comment của em chưa?
Hình của bác có ý nghĩa gì?

Em đoán là bác đã đọc kỹ, nhưng chưa nghỉ kỷ, nên để em trả lời luôn cho bác:

Em chỉ phủ nhận ý của bài viết là "động cơ hoàn toàn do Yamaha phát triển". Em không phủ nhận là động cơ do Toy và Yamaha cùng phát triển, ít nhất là Toy tuyên bố như vậy. Vai trò của Yamaha trong động cơ này chỉ là phát triển âm thanh của động cơ, mới bác tham khảo thêm ở đây https://en.wikipedia.org/wiki/Lexus_LFA

Còn vì sao em phát biểu là "nghe nói" là tại vì thông tin trên internet thường được xào đi, xào lại, rất dễ bị méo mó, nên tính xác thực không cao.

Em rất xin lỗi bác, có thể em hiểu sai ý của bác, nhưng em không muốn tiếp tục tranh cãi nữa.