Hạng D
21/5/09
1.086
43
48
Re: Giúp em với ! Chiều mai em lái con Gentra MT từ ĐNẳng đi Huế rồi về Bạch Mã

laixehainam nói:
Bác ra đó lấy xe thử trước, nếu thấy ok thì tự lái, thấy hơi khó thì thuê tài xế cho khỏe! Đường từ ĐN ra Huế e nhớ không lầm có 2 đèo, đèo Phước Tượng và Bạch Mã(e không biết chính xác không nữa)!
Đà Nẵng-Huế có 2 đèo phải qua là Phước Tượng và Phú Gia. Bạch Mã thì từ Phú Lộc rẽ vào chạy 1 đoạn tới cổng bán vé, rồi leo dốc, tận hưởng k.khí núi rừng...

Hạng B2
19/8/09
418
12
18

Đi từ Đà Nẵng ra Huế, sau khi chui Hầm đường bộ Hải Vân, qua Lăng Cô là đến đèo Phú Gia. Đèo này có 1 cua tay áo (chữ A) khá ngặt. Năm nào đó, em đi công tác qua thấy 1 con xe cont ôm không hết, bị lật. Qua cua này nhìn xuống thấy nhà máy dăm gỗ. Bắt đầu từ khúc này trở đi XXX hay đứng. Còn 1 con đèo nữa là Phước Tượng, không có gì đáng ngại.

Cái ngại là leo Vườn quốc gia Bạch Mã (đường vào từ QL 1 quanh quanh Phú Lộc, có bảng chỉ đường). Khoảng năm 2005 - 2006, em đi công tác Đà Nẵng, tranh thủ Chủ nhật, phi lên Bạch Mã. Em lái con pickup lên, tài của CQ lái xuống. Đường rất nhỏ hẹp, khúc khủy, nhiều cua nguy hiểm, có những chỗ nền đường bị xói lở... Người bán vé báo cho em biết có 1 xe đã lên trước và có khả năng trên đường xuống. Trên đường lên, cứ gần đến cua là em bóp còi liên tục. Gặp chiếc xe đó giữa cầu, 2 xe tránh nhau, cách nhau và cách thành cầu khoảng 20 cm. Nhưng lên đến đỉnh thì rất là tuyệt.

Không biết bây giờ đã cải tạo, mở rộng đường chưa?

Bác vừa lạ đường & lạ xe, khuyên Bác nên thuê/ nhờ tài cho an toàn. Nếu được, Bác nên ở Bạch Mã 2 ngày, chơi mới đã. Hồi đó em thấy có 1 nhà nghỉ trên đỉnh do KS Morin - Huế quản lý. Bác điện đến Ban quản lý VQG Bạch Mã để hỏi thêm thông tin.

Last edited by a moderator:
MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.009
76.558
113
Last edited by a moderator:
Hạng F
29/11/11
6.439
8.309
113

Tối qua r mới ra nè bác K3, e bay ĐN, tới ĐN hết xe, hên đón được xe Huế, đường từ ĐN ra Huế qua 2 đèo là Phú Gia và Phước Tượng, gần tới đèo PT có suối Voi , bác nhớ ghé nhé, bảo đảm k chê

Hạng D
21/5/09
1.086
43
48

Lăng Cô có quán này, món cháo Hải Sản ngon, ngoài ra còn nhiều món biển khác...
Trải nghiệm đường đèo Bạch Mã (Huế) cao 1450m !

Hạng D
27/10/05
3.284
4.852
113
Thái dương hệ

Bạch mã đẹp quá, Lăng cô cũng đẹp. Có dịp phải làm một chuyến mới được.

Hạng D
3/1/12
1.556
5.304
113
tp.hcm

em khuyên bác chủ thuê xe cho nó lành,lâu rồi không chạy MT giờ chạy lại lọng cọng hay chết máy lại phải tập trung lái xe nữa không có thời gian ngắm cảnh

Hạng B2
20/5/11
454
171
43
47

quangly nói:
Lăng Cô có quán này, món cháo Hải Sản ngon, ngoài ra còn nhiều món biển khác...

Chuẩn men
. Bác chủ thớt có ghé quán này trên đường trở về Đà Nẵng ( đường vào quán : quẹo phải ngay ngã 3 trước trạm thu phí Bắc Hải Vân , đi chừng 200m quán nằm bên tay phải, gần cầu Lăng Cô)
Còn ăn tối : nếu thích bánh Huế thì ghé quán mụ Đỏ - số 7 đường Nguyễn Bỉnh Khiêm (từ chợ Đông Ba, qua cầu Gia Hội, theo đường Chi Lăng, bỏ qua hai ngã 3, đến ngã 4 đầu tiên quẹo trái là Nguyễn Bỉnh Khiêm)
Còn không thì lên trên đường Phú Mộng - Kim Long, có khá nhiều quán ăn dạng nhà vườn (em có ghé quán Thảo Trang Viên - 34 Phú Mộng, quán này có món chim khá ngon, em quên tên là gì rồi, bác cứ hỏi quán là họ giới thiệu liền).
Đường lên Bạch Mã làm xong rồi, xe sedan MT chạy tốt.

Hạng D
21/5/09
1.086
43
48

Trạm thu phí phía Bắc Hầm HV đã bỏ rùi, chỉ còn thu chiều từ ĐN ra. Quán Sao Biển rất dễ tìm như bác rongdoi chỉ, em bs thêm: phía trước quán nhìn thấy bảng này:
Đi thẳng là lên đèo, rồi về Đà Nẵng

Đỉnh đèo HV