k3 confirmed
Hạng D
28/7/12
1.837
422
113
Ngày mai em bay chuyến 11g ra ĐNẳng rồi lái con Gentra MT của người em họ chở bà cả đi Huế ngủ, sáng CN về rừng quốc gia Bạch Mã chơi cả ngày, chiều CN về lại ĐNẳng.

Em ở SG đang chạy con Forte AT SX. Vì là đi lần đầu lái xe lên Bạch Mã và không quen chạy MT. Xin hỏi các bác :
1- Chạy sedan số sàn từ ĐNẳng ra Huế - Bạch Mã có đèo dốc gì không? Cần lưu ý gì cho người ít chạy số sàn như em (hồi đó em có con Zace 2001, rồi con Inova 2006 cũng số sàn bán hết rồi, sau này toàn chạy AT).
2- Nên thuê xe có tài xế lái mình ngồi hưởng thụ cho khỏe, hay mình tự lái (xe nhà). Em hỏi giá rồi ĐNẳng-Huế-Bạch Mã-ĐNẳng xe Vios 3tr.
3- Ra Huế chơi những đâu buổi tối thứ Bảy và sáng CN? Ăn gì ngon ở quán nào?
4- Có bác nào đi Bạch Mã chưa? đường đi có khó cho sedan không? Trên đỉnh Bạch Mã đó có gì thú vị không?

Xin cảm ơn các bác nhiều.

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/11/05
1.683
17
38
55
Đà Lạt-HCM
mail.yahoo.com
Re: Giúp em với ! Chiều mai em lái con Gentra MT từ ĐNẳng đi Huế rồi về Bạch Mã

Nếu cần lời khuyên thì mình khuyên bác k3 thuê tài xế nhé:
-Để làm quen với xe MT ( dù trước kia có lái) mất khoảng vài h đồng hồ nhưng chắc gì đã quen và thuần thục thao tác.
-Tự lái thì làm sao có thời gian ngắm cảnh trong khi cứ lo về XXX, ngó đường....
-Đi MT leo đèo đổ dốc là cả một kỹ năng...
-Và trên nữa là bác đi với gia đình

Hạng D
24/8/11
2.057
121
63
39
Bình Tân

Với cá nhân em thì khuyên bác tự lái, tuy là đường lạ, MT, nhưng thật ra ~ cái đó đều là bình thường cả, trừ ~ ai học lái xe bên nc' ngoài vào ~ năm gần đây về mới ko lái dc MT thôi, chứ dân VN đi xe từ xưa giờ em chưa thấy ai nói ko lái dc MT cả, chỉ là oải ko muốn lái thôi, nhưng đường này bác đi là đường QL.
Cái nữa đèo dốc gì thì mình cũng chạy từ từ mà đi chứ có bang 80 đâu mà bác sợ MT với AT. Chạy thử Gentra đi để so sánh với Fọt-tè của chính mình chứ bác.

Từ năm 2008 trở về đây, trừ khi em bị bắt buộc chứ ko bao giờ em giao mạng sống của em cho tài xế khác cả. Nhất là mí cha có dấu D,E xuống chạy xe con.

Hạng C
7/9/11
732
111
43
b v Từ Dũ

Thuê cho lành bác ơi !

Hạng D
21/4/12
3.481
49
48
35

thuê tài cho lành bác ơi,có thời gian ngắm cảnh nưa

Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp

EM chưa đi cung đường này, em chạy AT nhưng MT cũng quất tuốc dù đường trường hay đèo dốc. Đi đường lạ nên chú ý bảng + đúng tốc không vượt ẩu

Hạng D
27/10/05
3.284
4.852
113
Thái dương hệ

theone1984 nói:
Với cá nhân em thì khuyên bác tự lái, tuy là đường lạ, MT, nhưng thật ra ~ cái đó đều là bình thường cả, trừ ~ ai học lái xe bên nc' ngoài vào ~ năm gần đây về mới ko lái dc MT thôi, chứ dân VN đi xe từ xưa giờ em chưa thấy ai nói ko lái dc MT cả, chỉ là oải ko muốn lái thôi, nhưng đường này bác đi là đường QL.
Cái nữa đèo dốc gì thì mình cũng chạy từ từ mà đi chứ có bang 80 đâu mà bác sợ MT với AT. Chạy thử Gentra đi để so sánh với Fọt-tè của chính mình chứ bác.

Từ năm 2008 trở về đây, trừ khi em bị bắt buộc chứ ko bao giờ em giao mạng sống của em cho tài xế khác cả. Nhất là mí cha có dấu D,E xuống chạy xe con.
Thua bác..... Đường lạ thì kiếm người nào thạo địa hình mà lái cho chắc. Em lần đầu phượt Hải Vân đi xe máy mới hiểu vì sao hồi xưa xe khách rớt đèo hoài...... Khúc cua khuỷu tay mà không quen là ôm hết. Mà xe MT chạy không quen hay có màn quên về số. Leo đèo ngay cái cùi chỏ mà để số 2 là chết chắc.
Thuê lái xe quen cho lành bác ơi.

Còn cái vụ AT & MT em dám cá với bác ai chạy AT từ hồi mới biết lái là đưa MT đảm bảo không dám lái, có lái thì chết máy cũng cỡ 5 lần là ít. Dân chuyên thì em không bàn.
Vì phản xạ không có, dân chuyên MT khi giảm tốc là đưa tay xuống cần số liền, AT chả cần ...... vì vậy phản xạ là cái cần.

Đi với GĐ an toàn là trên hết. Bác chủ chưa tự tin mà lên forum hỏi vậy thì theo cá nhân em nên thuê tài cho an toàn.

Hạng D
28/10/09
1.098
11
38
43
Ngày Hôm Qua

bác nên thuê tài thì hay hơn để thoải mái tận hưởng cho khỏe. ở Huế nếu cần ăn uống hay ngủ nghỉ thì ới em 1 tiếng nha

Hạng D
21/5/09
1.086
43
48

@k3: theo em có góp ý sau:
1. Nên tự lái thú vị hơn. Đường ĐN-Huế-Bạch Mã dễ chạy, bình thường. AT hoặc MT gì cũng được, miễn đủ 4 bánh. Xe Vios vô tư. Chuyến từ ĐN ra Huế bác nên đi đèo HV, chuyến vào chui hầm. Đường lên Bạch Mã thì ít xoắn ốc như Bà Nà trước đây, mặc dù đường nhỏ. Không có gì lo, miễn là qua những khúc cong bác đừng drift xe là được. Lên đỉnh Bạch Mã phải đi bộ, xe chỉ đến gần đỉnh thui. Mùa này miền Trung nóng, nên đi BM, chủ yếu thấy k.khí núi rừng, nghỉ dưỡng. Không có gì chơi.

2. Huế thì em biết đặc sản là bánh bèo, lọc, nậm, ít trần, chạo tôm..., quán bà Đỏ đường Nguyễn Bỉnh Khiêm, tối thứ 7 thì Cà Phê Vỹ Dạ Xưa. Bún bò ăn nhiều chổ, nhưng ko nhớ đường...

3. Lăng tẩm thì nhiều, nếu rảnh thì đi 1 cái cho biết. Còn muốn gần thì vào Thành Nội...

Hạng D
4/11/07
2.961
28
38
53

Bác ra đó lấy xe thử trước, nếu thấy ok thì tự lái, thấy hơi khó thì thuê tài xế cho khỏe! Đường từ ĐN ra Huế e nhớ không lầm có 2 đèo, đèo Phước Tượng và Bạch Mã(e không biết chính xác không nữa)!