Hạng D
29/1/12
1.932
575
113
Re: Giúp em với ! Chiều mai em lái con Gentra MT từ ĐNẳng đi Huế rồi về Bạch Mã

Bác không quen đường lại không quen chạy MT thì thuê xe cho nó lành bác ơi. Đà Nẵng - Huế thì có 2 đèo phía Bắc hầm Hải Vân khá cao và nhiều khúc cua gấp + với nhiều xe trênđèo. Nếu bác chạy MT khoongquen thì dễ quên về số sẽ nguy hiểm đó bác ạ.
Em có vài tấm hình trên đèo Phú Gia và Phước Tượng đây ạ
Trải nghiệm đường đèo Bạch Mã (Huế) cao 1450m !

k3 confirmed
Hạng D
28/7/12
1.837
422
113

Cảm ơn các bác đã góp ý quá hay. Em đã chọn thuê xe + tài xế trọn gói đi Đà Nẳng - Huế - Bạch Mã - Đà Nẳng.
Sau đây là vài hình ảnh chuyến đi.
1- Xe thuê Inova số sàn, tài xế 38 tuổi lái cứng, an toàn. Xuất phát từ Saigon Morin Huế (em ngủ 1 đêm phòng suite ở đây)

2- Đường lên đỉnh dài 19km để đến độ cao đỉnh Bạch Mã 1450m, có nhiều cua tay áo như này:

3- Dừng chân ở km 16 thám hiểm thác Đỗ Quyên đẹp nhất Bạch Mã, độ cao cột thác nước 300m, hình này là ở đỉnh thác, muốn xuống chân thác phải mất 2 giờ leo xuống rồi leo lên.

4- Leo đến km số 19 là nơi cao nhất gặp bảng chỉ dẫn này

5- Đi đường mòn tiếp khoảng 800m để lên Hải Vọng Đài là nơi cao nhất 1450m

6- Cuối cùng cũng đến cột mốc đỉnh Bạch Mã 1450m. Nhiệt độ khá mát mẻ khoảng 23 độ

Có 3 câu khắc trên bảng gỗ rất hay nhắc nhở du khách bảo vệ thiên nhiên:
Không giết gì ngoài thời gian
Không lấy gì cả ngoài những bức ảnh
Không để lại gì ngoài những dấu chân
7- Từ đỉnh Bạch Mã nhìn bao quát cả vùng rộng lớn, xa xa là phá Tam Giang (em nghĩ vậy), dưới chân là con đường uốn lượn trong sương mù mà mình vừa đi qua (nhìn lại thấy ớn)

8- Mây chắn ngang đường lúc đổ đèo (lúc này đã hơn 5g giờ chiều)

9- Đây là cua tay áo nguy hiểm nhất (lập luôn cả đền thờ ở chỗ này)

Chuyến đi để lại nhiều cảm xúc tuyệt vời, sau 3 năm đóng cửa nâng cấp, đường ôtô lên Tam Đảo được mở rộng an toàn hơn. Cảm xúc mạo hiểm cực kỳ khi lội đường mòn băng rừng xem thác đổ, đường vắng ngắt chỉ có 2 vợ chồng lò dò đi không thấy bóng người, lại có con gì nó kêu trên đầu nghe rùng rợn đến nỗi bà cả em không dám đi tiếp. Em phải bẻ cây khô làm gậy chống và làm vũ khí cầm tay cho tự tin chút xíu, bả lo rừng âm u vậy nếu có con cọp nhảy ra vồ thì sao? Em nói nếu nó nhảy ra chắc nó vồ anh trước, bả hỏi tại sao, em nói bả tự hiểu đi, bả nói chắc là anh cho cọp nó ăn thịt và hy sinh vì em đúng không? (trời đất sao bả lại nghĩ ra chuyện kinh khủng vậy cà), em ờ, ờ, phải rồi làm bả xúc động ôm em cứng ngắt.
Đường đèo dốc cảm giác cực mạnh hơn tất cả những đèo dốc mà em đã từng qua: Sapa, Tam Đảo.
Đúng là thuê tài có kinh nghiệm chạy là an toàn và khỏe nhất, mình ngồi chụp ảnh, quay phim, tận hưởng cảm giác sung sướng hơn hẳn ngồi vào ghế lái đối diện với hiểm nguy rình rập vì không quen chạy MT, chưa đi đường đèo dốc.
Một lần nữa cảm ơn các bác đã đọc.

Attachments

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/11/11
6.439
8.309
113

Bác ra Huế mà k hú e à, e ra bữa thứ 6 luôn nè, hặp nhau ae tâm sự Forte, he he, mai e vô ĐN lại rồi vô SG luôn

k3 confirmed
Hạng D
28/7/12
1.837
422
113

truonghd nói:
Bác ra Huế mà k hú e à, e ra bữa thứ 6 luôn nè, hặp nhau ae tâm sự Forte, he he, mai e vô ĐN lại rồi vô SG luôn

Bữa đọc còm men của bác cứ nghĩ là bác ra Huế có việc rồi đi ngay, biết vậy tối đó em hú bác đi coi hát dưới ghe rồi kiếm gì lai rai tâm sự. Thôi, hẹn gặp nhé giữa SG !

Hạng D
21/5/09
1.086
43
48

Đối với em thì đường lên Bạch Mã cũng không có gì là nguy hiểm, còn nhớ lần lên Bạch Mã năm 2007 bằng con Matiz cùi đời cô Lựu, mượn của người bạn ngoài đó , ODO chạy hơn 150K, chở theo bà cả và F1. Đường xấu và nhỏ hơn bây giờ, để số 1 mà nhiều đoạn dốc lên không nổi, bèn vừa đạp ga, vừa mở cửa bên tài bò từng chút một, đến khi máy ì, yếu quá thì kéo thắng tay còn muốn tuột và dzọt ra chèn khúc gỗ bánh xe ngay.

Bà Nà trước đây cho xe lên, còn nguy hiểm hơn Bạch Mã này, đường nhỏ, hẹp hơn, xoắn ốc và khúc cua tay áo liên tục có quá nhiều xe 2B và 4B bị tai nạn nên mới cấm xe và xây dựng cáp treo.:D

Hạng D
20/5/11
4.747
1.520
113
47
TP Biên Hòa

Chúc mừng Bác và gia đình có chuyến đi vui vẽ an tòan...

Hạng C
25/4/11
507
16
18
44

K3@: Đường lên Bạch Mã đẹp và hẹp quá Bác! Tay lái vững+ xe ok là đi được, chỉ lo 2 xe ngược chiều qua mặt nhau.

Hạng C
19/12/12
895
235
43
31

Bác chủ cho hỏi đường này có cho 2B lên?

k3 confirmed
Hạng D
28/7/12
1.837
422
113

son_kts nói:
Bác chủ cho hỏi đường này có cho 2B lên?

Cấm xe 2B và xe khách trên 30 chỗ lên đỉnh Bạch Mã bác ơi. Coi cái hình cua cùi chỏ nhọn hoắc thì biết rồi, xe dài quá đi qua không lọt, còn 2B thả dốc lấn trái chiếm đường 4B đang lên dễ gây va chạm.

k3 confirmed
Hạng D
28/7/12
1.837
422
113

Thêm clip đổ đèo cảm giác mạnh nè

[tube]http://youtu.be/srrD26xxqgk[/tube]