Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
TPK nói:
dawmgoodman ® nói:
Bác thử đi những khú đường cong ở Phổ Quang chưa? bác đã đi mà không phải giảm tốc chưa? và có tin chắc sẽ k có xung đột với di chuyển của các xe máy cùng lưu thông?

Chúng ta đề cập đến ứng xử theo luật bác à, chứ không phải ứng xử theo điều kiện đường xá, vì các con đường (thẳng) ở SG ôtô chạy tốc độ 20km/h còn phải đạp thắng dúi dụi nữa là. Thêm nữa, làn xe nào xe đó chạy, làn đường có bề rộng đủ cho xe chạy an toàn là ôtô chạy không có kèm 2B trên cùng 1 làn bác ơi.
Ứng xử theo luật là:
- Khi bác vào ngã tư dù không có bất kỳ phương tiện nào đang lưu thông bác cũng phải giảm tốc độ.
- Bác phải nhường đường do quyền ưu tiên của bác thấp hơn phương tiện của hướng khác, chứ không phải do 2B chèn vào.
Trong điều kiện đó, làn bác đang chạy cứ chạy, làn khác xe khác chạy. Chỉ khi đến BB, ngã tư do không có làn đường nên muốn đi về phía nào phải bật xi nhan phía đó để các phương tiện khác biết hướng bác đi là vậy.

Mà em thấy bác chẳng đọc kỹ luật chỉ suy diễn rồi cãi thôi, không có mục tiêu để bảo vệ khi tranh luận vì bác cũng cho rằng lý lẽ của bác là vậy nhưng bác không làm theo vậy, em thây những điều cần nói đã đủ, nên em xin phép đi ra luôn.
Thiệt tình, bác cứ chụp cho em cái mũ rồi đỏng đảnh đi ra, haizz.
Bác đọc kỹ thử nhé:
Điều 13. Sử dụng làn đường
1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.
2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.
3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.

Và bác ra thực tế để xem nhé, 1 lane xe luôn đủ cho 1 ô tô và 1 hay hơn 1 xe máy, có đúng k nào?
Vì sao vậy? vì xe máy có thể ra cả lane ô tô để chạy nếu "tốc độ di chuyển" nhanh hơn, hoặc ở đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe máy mà đi chậm đi cùng lane ô tô và phía bên phải. Không phải mỗi lane 1 xe như bác nhận định rồi.
Vạch đứt là để xe máy cũng có thể chuyển ra lane xe hơi vượt xong quay về lane xe máy, khi đó 2 loại lưu thông trên cùng 1 lane hén bác.

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
dawmgoodman ® nói:
tin_truc22 nói:
À ý kiến em thế này. Ở đường Phổ Quang là vạch liền nét phân 2 chiều di chuyển khác nhau. Bác buộc phải đi theo con đường vạch liền chứ bác không thể nào đâm thẳng để vào con hẻm kia (thế là vi phạm luật rồi). Vì đường chỉ có 1 hướng đi
chính xác. Vậy mà có bác vẫn cãi là cái ngã 3 đầu tiên phải xi nhan vì có ngã rẽ, mấy cái sau k cần vì không có đường rẽ. "Chỉ xi nhan khi có giao lộ", haizzz.

Hoặc ngay như bác TPK vừa nói, nếu k có biển giảm tốc, hay k có xung đột thì k cần xi nhan. Thì những đoạn cong này chắc chắc phải đạp thắng, và xe máy đằng sau mỗi xe 1 hướng, thằng trong thằng ngoài đu bám, vậy có thể không xung đột với tất cả k?
Nếu mọi người hiểu luật và đi đúng luật thì chẳng có gì xung đột cả.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
shpy nói:
NGUYEN T nói:
Một khi bác chủ thớt ngồi đọc lại tất cả các câu hỏi nghiêm túc gửi cho bác, và trả lời rõ ràng từng câu hỏi một, thì sau đó bác hãy tiếp tục hãnh diện kéo dài cái thớt này theo ý bác muốn.
Còn nếu bác cố tình lảng tránh các câu hỏi nghiêm túc của những người đã nêu ra, mà vẫn muốn cái thớt này tồn tại, thì theo em, bác nên tự nguyện đóng nó lại.
Xin chân thành cảm ơn!
Hihi, bác ấy lấy ví dụ việc băng qua đường từ hướng ngược bên kia, quẹo trái vào nhà, từ nhà quẹo trái ra để chứng minh chuyển hướng phải xi nhan. Em hỏi các hành động đó có phạm Luật không, bác ấy bảo không => em khỏi bàn cãi nữa, lâu lâu vào xem thôi ! :D
thì bác tranh luận đuối lý ngồi xem chứ sao? Phạm lỗi chỗ nào nhờ bác hướng dẫu chỉ bảo giúp. Ví dụ cụ thể luôn như từ cafe Rose rẽ vào 3/2? hay từ 3/2 rẽ trái vào cafe Rose?

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
tin_truc22 nói:
dawmgoodman ® nói:
tin_truc22 nói:
À ý kiến em thế này. Ở đường Phổ Quang là vạch liền nét phân 2 chiều di chuyển khác nhau. Bác buộc phải đi theo con đường vạch liền chứ bác không thể nào đâm thẳng để vào con hẻm kia (thế là vi phạm luật rồi). Vì đường chỉ có 1 hướng đi
chính xác. Vậy mà có bác vẫn cãi là cái ngã 3 đầu tiên phải xi nhan vì có ngã rẽ, mấy cái sau k cần vì không có đường rẽ. "Chỉ xi nhan khi có giao lộ", haizzz.

Hoặc ngay như bác TPK vừa nói, nếu k có biển giảm tốc, hay k có xung đột thì k cần xi nhan. Thì những đoạn cong này chắc chắc phải đạp thắng, và xe máy đằng sau mỗi xe 1 hướng, thằng trong thằng ngoài đu bám, vậy có thể không xung đột với tất cả k?
Nếu mọi người hiểu luật và đi đúng luật thì chẳng có gì xung đột cả.
hoàn toàn đồng ý. Vì nếu như mọi người chạy song song, cùng phương hướng, cùng tốc độ, giữ khoảng cách an toàn thì trường hợp này ta k cần xi nhan vì đã đảm bảo an toàn cho người và pt cùng lưu thông.
Nên lưu ý giúp là đề bài nói rõ "chuyển hướng" và "có thể gây nguy hiểm" nhé.
Còn cái bác nói thì e vừa nhắc lại vài trang trước, xxx thổi ghi rõ ý kiến vào BB như vậy xxx toi ngay.

Hạng B2
16/5/11
237
791
93
Vậy chỉ cần ghi vô BB xác nhận em chuyển hướng không xi nhan, nhưng em xét thấy không xi nhan vẫn không nguy hiểm là thoát phải không bác đâm?
Sướng nhé.

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
dawmgoodman ® nói:
Có lẽ bác hiểu nhầm rồi. cái thớt này e đã để cho nó trôi rất lâu. Vì có thớt bác Hà nhưng bác Hà k muốn tranh luận ngay trong thớt đó e mới lôi lên.
Tất cả những câu hỏi mang tính xây dựng, tranh luận có căn cứ em đều trả lời. Nếu có câu nào e chưa trả lời bác thì bác hỏi lại em giúp nhé.
Bác là 1 trong những người em rất trân trọng ở trong Box Thiên lý vì cách tranh luận có căn cứ và k "bỏ bóng đá người".
Nhiều bác đã yêu cầu bác trả lời nhiều nội dung, và mọi người cũng đac nhắc lại, nhưng vẫn không thấy bác phản hồi.
Nếu tranh luận với thái độ như thế, và nếu bác đang suy nghĩ theo cách của phần bôi đen, thì có lẽ bác đã không hề nghiêm túc, hoặc không tôn trọng những người đang tranh luận với bác! Bác nên đọc lại và tìm những câu hỏi hay ý kiến phản biện mà bác chưa trả lơi. Em không và không muốn tranh luận trong thớt này, chỉ có ý kiến góp ý với bác như vậy, chứ không có nhiệm vụ tìm các ý kiến đó cho bác!
Theo em, bác nên đóng thớt này lại, vì thực sự, em thấy bác chưa nắm rõ luật cũng như một số nguyên tắc trong quản lsy GTĐB ( một phần đang được thể hiện trong Quy chuẩn 41).

Hạng D
1/11/09
3.153
2.182
113
37
Bình Dương
dawmgoodman ® nói:
Dạo này nhiều bài về chuyển hướng và xinhan vẫn chưa có hồi kết, và sắp có CK Champion League 2012, em làm luôn 1 thớt chung kết để anh em Oser ta tranh luận cho ra nhẽ các bác nhể. Mình tranh luận tới lúc trọng tài vô tét tét hết giờ và công bố kết quả hén? Nói thiệt em cũng lưỡng lự chưa biết thế nào cho đúng...:p

Luật chơi nè:
--tranh luận vô tư, nhưng nên kèm theo phân tích, dẫn chứng điều luật cụ thể để bảo vệ quan điểm, tránh còm theo cảm tính.
--có thể tiểu xảo nhưng đừng để bị phát hiện, không văng tùm lum, nóng giận, hay giận hờn vu vơ...:D:D:D
--nếu trọng tài tới trễ, hoặc phát hiện có gian lận, đấu thêm lượt về :)

Em giao bóng trước nè:
Theo em hiểu trong Điều 15 Luật GTĐB quy định về chuyển hướng==> khi xe nhúc nhích mà lệch khỏi hướng đang di chuyển, có thể gây nguy hiểm thì phải có tín hiệu cảnh báo theo hướng di chuyển. Do vậy các trường hợp như:
--Vào BB mà có nhích sang phải,
--ôm BB xe bo tròn bên trái,
--đi trên cùng 1 lane đường nhưng lane cong, để lái thẳng thì lao ra ngoài lane đó,
--đi trên cùng 1 đường từ 1 chiều đổi thành 2 chiều bên kia ngã tư,
--đi đường đèo quanh co,
...
có khả năng gây nguy hiểm, nên theo luật ta thì cần phải có tín hiệu cảnh báo.

Các bác cho cao kiến ợ?
Mua mẹ nó 1 cái la bàn để trên xe.

Trước khi ra khỏi nhà xem nó chỉ thẳng là hướng gì. Nếu xe di chuyển mà thấy cái la bàn di chuyển chút xíu xíu bên trái, hay bên phải so với hướng ban đầu khi ra khỏi nhà thì bật xi nhan liền, nếu không bật thì XXX phạt đó.

Luật quy định chuyển làn phải xi nhan. Phải làm theo.
Luật quy định chuyển hướng phải bật xi nhan báo hướng rẽ. Tức là anh chuyển hướng để rẽ thì anh phải bật xi nhan báo hướng rẽ mà anh sẽ rẽ sang hướng đó.
Luật đâu có quy định chuyển hướng phải bật xi nhan báo hướng chuyển!

Hạng B2
16/5/11
237
791
93
Bác Đâm kết luận rồi mà bác, hễ bị phạt lỗi chuyển hướng không bật đèn tín hiệu thì bác chỉ cần ghi "tôi thấy trong trường hợp đó chuyển hướng không xi nhan vẫn an toàn" là sẽ tèo CSGT.
Phát huy tinh thần tự sướng của Đâm, khi vượt đèn đỏ bị lập BB, cứ ghi vào ý kiến "tôi thấy không có ai nên vượt đen đỏ vẫn an toàn" là sẽ toàn thắng trở về.
Nói đùa thôi, bác nào làm theo bác Đâm thì tèo ráng chịu nhé. Nếu cãi bo theo đường cong không phải là chuyển hướng thì mới thoát nhóe. Chấm hết.

Hạng D
25/12/12
1.607
631
113
dawmgoodman ® nói:
...
vấn đề ở đây là luật có quy định mới chết bác à, chỉ là sao áp dụng cho đúng và có thể cãi được.
Vì điều 15 chỉ buông 1 câu "chuyển hướng thì phải có tín hiệu hướng rẽ"
k quy định thế nào là "chuyển hướng".
..........
nếu không có định nghĩa rÕ ràng chuyển hướng là gì? thì sẽ dẫn đến suy diễn và tranh cãi.
HOW DO YOU KNOW WHAT YOU KNOW?

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
tranthienminh nói:
dawmgoodman ® nói:
Dạo này nhiều bài về chuyển hướng và xinhan vẫn chưa có hồi kết, và sắp có CK Champion League 2012, em làm luôn 1 thớt chung kết để anh em Oser ta tranh luận cho ra nhẽ các bác nhể. Mình tranh luận tới lúc trọng tài vô tét tét hết giờ và công bố kết quả hén? Nói thiệt em cũng lưỡng lự chưa biết thế nào cho đúng...:p

Luật chơi nè:
--tranh luận vô tư, nhưng nên kèm theo phân tích, dẫn chứng điều luật cụ thể để bảo vệ quan điểm, tránh còm theo cảm tính.
--có thể tiểu xảo nhưng đừng để bị phát hiện, không văng tùm lum, nóng giận, hay giận hờn vu vơ...:D:D:D
--nếu trọng tài tới trễ, hoặc phát hiện có gian lận, đấu thêm lượt về :)

Em giao bóng trước nè:
Theo em hiểu trong Điều 15 Luật GTĐB quy định về chuyển hướng==> khi xe nhúc nhích mà lệch khỏi hướng đang di chuyển, có thể gây nguy hiểm thì phải có tín hiệu cảnh báo theo hướng di chuyển. Do vậy các trường hợp như:
--Vào BB mà có nhích sang phải,
--ôm BB xe bo tròn bên trái,
--đi trên cùng 1 lane đường nhưng lane cong, để lái thẳng thì lao ra ngoài lane đó,
--đi trên cùng 1 đường từ 1 chiều đổi thành 2 chiều bên kia ngã tư,
--đi đường đèo quanh co,
...
có khả năng gây nguy hiểm, nên theo luật ta thì cần phải có tín hiệu cảnh báo.

Các bác cho cao kiến ợ?
Mua mẹ nó 1 cái la bàn để trên xe.

Trước khi ra khỏi nhà xem nó chỉ thẳng là hướng gì. Nếu xe di chuyển mà thấy cái la bàn di chuyển chút xíu xíu bên trái, hay bên phải so với hướng ban đầu khi ra khỏi nhà thì bật xi nhan liền, nếu không bật thì XXX phạt đó.

Luật quy định chuyển làn phải xi nhan. Phải làm theo.
Luật quy định chuyển hướng phải bật xi nhan báo hướng rẽ. Tức là anh chuyển hướng để rẽ thì anh phải bật xi nhan báo hướng rẽ mà anh sẽ rẽ sang hướng đó.
Luật đâu có quy định chuyển hướng phải bật xi nhan báo hướng chuyển!
phần hướng chuyển và hướng rẽ đã bàn luận kỹ, bác chịu khó lục lại trước khi phát biểu.

Status
Không mở trả lời sau này.