Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
saigontoyota nói:
dawmgoodman ® nói:
...
vấn đề ở đây là luật có quy định mới chết bác à, chỉ là sao áp dụng cho đúng và có thể cãi được.
Vì điều 15 chỉ buông 1 câu "chuyển hướng thì phải có tín hiệu hướng rẽ"
k quy định thế nào là "chuyển hướng".
..........
nếu không có định nghĩa rÕ ràng chuyển hướng là gì? thì sẽ dẫn đến suy diễn và tranh cãi.
HOW DO YOU KNOW WHAT YOU KNOW?
Bác nắm rất rõ vấn đề đang tranh luận.
Chúng ta đang tranh luận vì không có quy định "chuyển hướng" trong luật. Nên mỗi người hiểu 1 kiểu. Đó chính là nguyên do tại sao có thớt này.

Nên trong thớt e đưa ra các ý kiến, lập luận của e về chuyển hướng, các bác đưa lập luận của các bác. Chúng ta phản bác có căn cứ để cuối cùng xem lập luận nào còn trụ được, chỉ đơn giản như vậy.

@Nguyen T: do các bác khác xen vào làm rối quá khó theo dõi. Bác và em có thể tập trung tranh luận lại từ đây theo cách e vừa nói như trên? Đừng loay hoay nói những chuyện khác nữa? và đừng quan tâm đến những com khác xen vào?
hoặc bác TPK cũng được. Chỉ cần tranh luận và phản bác trên chính lập luận đưa ra, đừng chỉ trích cá nhân OK?

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
emtrai nói:
Làm đàn ông thì có làm có chịu bác đâm ạ. Bác chạy loanh quanh bị ném đá đến muốn bỏ OS luôn mà lại gọi người khác là cởi truồng chạy trước đám đông. Bác coi lại có mặc quần không kìa, đừng đổ lỗi mình nhục nhã là do ... người khác.

Lại còn tự nhận mình ngon thuyết phục được OSPD mở lại thớt nữa. Trình tự sướng quá đỉnh.
emtrai nói:
dawmgoodman ® nói:
chỉ cần post như vầy là biết trình rồi bác, k cần tranh luận nữa. Em xin phép bỏ qua những trường hợp "cởi truồng chạy vào sân bóng" để thớt được tập trung. Mời bác TPK gì đó ạ.
Em viết bài trào phúng để mọi người thấy mức độ vớ vẩn của cái lý luận của bác và cười cho vui thôi, chứ em không định phô diễn hiểu biết về trình tự trong một phiên tòa và cũng không định tranh luận với bác. Em đã bỏ ý định tranh cãi với bác từ rất lâu.
emtrai nói:
Vậy chỉ cần ghi vô BB xác nhận em chuyển hướng không xi nhan, nhưng em xét thấy không xi nhan vẫn không nguy hiểm là thoát phải không bác đâm?
Sướng nhé.
emtrai nói:
Bác Đâm kết luận rồi mà bác, hễ bị phạt lỗi chuyển hướng không bật đèn tín hiệu thì bác chỉ cần ghi "tôi thấy trong trường hợp đó chuyển hướng không xi nhan vẫn an toàn" là sẽ tèo CSGT.
Phát huy tinh thần tự sướng của Đâm, khi vượt đèn đỏ bị lập BB, cứ ghi vào ý kiến "tôi thấy không có ai nên vượt đen đỏ vẫn an toàn" là sẽ toàn thắng trở về.
Nói đùa thôi, bác nào làm theo bác Đâm thì tèo ráng chịu nhé. Nếu cãi bo theo đường cong không phải là chuyển hướng thì mới thoát nhóe. Chấm hết.
những bài như thế này k cần trả lời đúng k bác Nguyen T?

Hạng B2
16/5/11
237
791
93
Khỏi trả lời bác ơi. Em ngồi coi các bác kia tranh luận và sau đó kết thúc bằng "bó tay với bác, em đi ra" cho nó vui ngày tháng, lâu lâu bình luận cho nó xôm tụ, bác trả lời làm gì cho nhọc sức.

Tập Lái
18/8/13
8
0
0
HCM
Sao mod không delete cái thớt này cho rồi . Tôi đọc thấy các bác tranh luận với 1 cá nhân để làm gì

Hạng D
1/11/09
3.153
2.182
113
37
Bình Dương
dawmgoodman ® nói:
tranthienminh nói:
dawmgoodman ® nói:
Dạo này nhiều bài về chuyển hướng và xinhan vẫn chưa có hồi kết, và sắp có CK Champion League 2012, em làm luôn 1 thớt chung kết để anh em Oser ta tranh luận cho ra nhẽ các bác nhể. Mình tranh luận tới lúc trọng tài vô tét tét hết giờ và công bố kết quả hén? Nói thiệt em cũng lưỡng lự chưa biết thế nào cho đúng...:p

Luật chơi nè:
--tranh luận vô tư, nhưng nên kèm theo phân tích, dẫn chứng điều luật cụ thể để bảo vệ quan điểm, tránh còm theo cảm tính.
--có thể tiểu xảo nhưng đừng để bị phát hiện, không văng tùm lum, nóng giận, hay giận hờn vu vơ...:D:D:D
--nếu trọng tài tới trễ, hoặc phát hiện có gian lận, đấu thêm lượt về :)

Em giao bóng trước nè:
Theo em hiểu trong Điều 15 Luật GTĐB quy định về chuyển hướng==> khi xe nhúc nhích mà lệch khỏi hướng đang di chuyển, có thể gây nguy hiểm thì phải có tín hiệu cảnh báo theo hướng di chuyển. Do vậy các trường hợp như:
--Vào BB mà có nhích sang phải,
--ôm BB xe bo tròn bên trái,
--đi trên cùng 1 lane đường nhưng lane cong, để lái thẳng thì lao ra ngoài lane đó,
--đi trên cùng 1 đường từ 1 chiều đổi thành 2 chiều bên kia ngã tư,
--đi đường đèo quanh co,
...
có khả năng gây nguy hiểm, nên theo luật ta thì cần phải có tín hiệu cảnh báo.

Các bác cho cao kiến ợ?
Mua mẹ nó 1 cái la bàn để trên xe.

Trước khi ra khỏi nhà xem nó chỉ thẳng là hướng gì. Nếu xe di chuyển mà thấy cái la bàn di chuyển chút xíu xíu bên trái, hay bên phải so với hướng ban đầu khi ra khỏi nhà thì bật xi nhan liền, nếu không bật thì XXX phạt đó.

Luật quy định chuyển làn phải xi nhan. Phải làm theo.
Luật quy định chuyển hướng phải bật xi nhan báo hướng rẽ. Tức là anh chuyển hướng để rẽ thì anh phải bật xi nhan báo hướng rẽ mà anh sẽ rẽ sang hướng đó.
Luật đâu có quy định chuyển hướng phải bật xi nhan báo hướng chuyển!
phần hướng chuyển và hướng rẽ đã bàn luận kỹ, bác chịu khó lục lại trước khi phát biểu.
Dạ, em không tranh luận mà chỉ thể hiện quan điểm của em thôi ạ.

Hạng D
3/5/13
1.231
348
83
Bác Dawm đã trở lại và còn nguy hiểm hơn xưa, xì pam 1 tí nhé.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
TPK nói:
<h1>Em xin phép bắt đầu từ điều 9 của luật GTĐB, căn bản của Quy tắc giao thông đường bộ</h1>
Điều 9.Quy tắc chung
1. Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ….”
Như vậy, khi đi trên đường cong (ví dụ đường cong vào cao tốc Trung lương nha),lái xe tuân thủ điều này nghĩa là:
- Em đi làn đường của em, xe ngược chiều đi trên làn đường của nó, làn đường có độ rộng đủ an toàn (mục 7 điều 3) nên không phải nhường đường cho nhau.
- Đường cho chạy 50 thì em chạy 50, xe sau em cũng chạy 50, không phải giảm tốc độ (nếu không có biển báo hạn chế tốc độ). Đường cong sang phải (hay sang trái) thì xe ở làn kế bên cùng chiều với em cũng phải lái sang phải (hay sang trái), tất cả các xe cùng chiều cùng hướng di chuyển với nhau.

Vậy làn đường đã tạo ra sự khác biệt cho việc lưu thông:
- Đường cong có làn đường
- Bùng binh, ngã tư,… không có làn đường

Tới đây bác được chưa bác?
Đoạn này ổn.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
TPK nói:
Bác Dawn không muốn tranh luận nữa nên em cũng post tiếp phần còn lại:

Nếu đi vào đường cong mà bị CSGT bắt lỗi không bật xi-nhan, em sẽ hỏi:
- Đoạn đường cong này có bắt buộc lái xe giảm tốc độ?
- Đoạn đường cong này có bắt buộc lái xe nhường đường cho các xe đi ngược chiều?
Trả lời các câu hỏi này sẽ xác định đúng việc có chuyển hướng hay không? vì đây là các điều kiện cần để chuyển hướng như qui định tại Điều 15 của luật GTĐB
Nếu câu trả lời là không thì CSGT không thể phạt lỗi không xi-nhan khi đi trên đường cong được.

Em nghĩ Luật GTĐB không cần thiết định nghĩa khái niệm chuyển hướng nhưng vẫn đầy đủ là vậy.

Điều 15. Chuyển hướng xe
1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

giờ mới rảnh chút, theo yêu cầu của bác Nguyen T e dò xem còn câu nào sót trả lời luôn.
Trong 2 câu trên của bác, câu 1 có trong Điều 15, câu 2 ở đâu vậy bác?

Còn câu 1, đồng ý với bác là khi chuyển hướng cần giảm tốc độ. Nếu bác hỏi xxx ở đoạn cong đó cần k, họ bảo cần thì sao?

Hạng D
21/4/10
3.121
36.469
113
HCM city
Bác Dawn cho biết có nên dùng xi-nhan khi qua ngã 4 Phú Nhận như thế nào khi di chuyển từ Hoàng Văn Thụ sang Phan Đăng Lưu hoặc ngược lại?

Hình ngã 4 Phú Nhuận đây:

Status
Không mở trả lời sau này.