Hạng D
18/4/09
1.317
420
83
P25, Bình Thạnh, HCMC
Không làm sao mà thuộc hết các giao lộ trong TP được. Khi mình muốn rẽ phải hoặc trái vô một con đường nào đó là phải căng mắt từ xa nhìn cái biển tên đường coi có đúng cái đường mình muốn rẽ vô không.
Chữ thì nhỏ, khi gần đến nơi định quẹo lại sực nhớ ra là đang ở làn giữa (chứ không phải trên làn trong cùng hay ngoài cùng)...thế là phải chạy qua giao lộ rồi tính đường U-turn.
Còn nhiều khi rề rề vô hàng xe 2B gần tới nơi mới phát hiện ra mình nhầm tên đường...ôi.

Chúng ta ở TP còn vậy huống hồ các bác ở nơi khác đến. Bởi vậy trước khi đến điểm nào là em lại lấy bản đồ ra coi để định vị tuyến đường trước, lập trình sẵn cứ như phim hành động vậy...

Hạng F
8/10/10
6.364
2.031
113
Q7 - Sài Gòn
Yamahamvui nói:
@Chauhungvnpt: Em nói lane giữa là giữa của 3 lane cùng chiều đó bác (lane nội bộ- lane giữa và lane sát bên trái).
Em post thêm cái hình cho các bác xem cho rõ:

Đây là hình em chụp giao lộ NVL - NHT hướng từ PMH đi BC, lane nội bộ là lane trên cùng có mũi tên chỉ hướng 1 chiều cho phép rẽ phái nhưng kg cho rẽ trái, lane kế tiếp là lane giữa đc phép rẽ trái nhưng kg đc rẽ phải, 2 lane này tín hiệu đèn cùng thời gian với nhau chỉ khác là đèn rẽ trái phải 2 bên khác nhau. Lane dưới cùng trong 3 lane trên là lane đi thẳng, lane này đèn tín hiệu trễ hơn 2 lane trên là 10s và khi đèn xanh bật là kg có đèn rẽ trái, phải gì cả chỉ đc đi thẳng. Báo cáo các bác đó là em đứng quan sát rồi lên đây post lại cho các bác xem.

Hạng F
8/10/10
6.364
2.031
113
Q7 - Sài Gòn
lapleevawn nói:
chauhungvnpt nói:
kentnguyen2008 nói:
chauhungvnpt nói:
Vụ này đã có bác nào đưa lên rồi em thì chỉ nói thêm theo cảm nhận của em.
Đại lộ NVL có 3 làn đường phân cách nhau bởi dãi phân cách cây xanh. Ở ngã tư này có đèn tín hiệu giao thông như sau (em đang phân tích hướng từ PMH đi BC):
- Nếu muốn rẽ phải vào Lê Văn Lương các bác phải đi vào làn nội bộ phía trong cùng, ở làn nội bộ này chỉ đc phép đi thẳng hoặc rẽ phải kg đc phép rẽ trái.
.......
Bác làm em băn khoăn rồi, em ko nhầm là LVL đoạn này 1 chiều mà Bác.
Chết rồi em nhầm, rẽ phải vào đường Nguyễn Hữu Thọ, xin lỗi các bác.
Đoạn LVL và NVL không có đèn đỏ Bác ơi, chỉ có đèn vàng nhấp nháy ah? Chỉ có đường NHT và NVL là phải chú ý mũi tên đèn thôi.....
Em có xin lỗi vì nhầm tên đường rồi bác

Hạng B2
7/6/08
428
102
43
42
anh_sai_lam nói:
công nhận nhức đầu thật...đi đường mà cứ căng đầu ra suy nghĩ đi đúng lane hay gặp bẫy ko cũng tổn thọ...
Em không hiểu ý bác vì sao cho đây là những cái bẫy. Em thấy tình hình phân làn chia lối, đèn thẳng hoặc rẽ đều được phân bổ từ từ và rất rõ ràng hợp lý, đây là một hình thức nhằm cho mọi người quen dần với kiểu giao thông hiện đại đó chứ. Bác ra nước ngoài nó còn nhằng nhịt hơn thế thì bác làm thế nào. Đừng nên có nhiều tư tưởng cực đoan quá thì mình sẽ không thấy được những cái hay trong hàng ngàn cái không hay bác ah. Đôi điều chân tình kính gửi bác

Hạng D
8/3/10
1.299
5.599
113
anhai555 nói:
Không làm sao mà thuộc hết các giao lộ trong TP được. Khi mình muốn rẽ phải hoặc trái vô một con đường nào đó là phải căng mắt từ xa nhìn cái biển tên đường coi có đúng cái đường mình muốn rẽ vô không.
Chữ thì nhỏ, khi gần đến nơi định quẹo lại sực nhớ ra là đang ở làn giữa (chứ không phải trên làn trong cùng hay ngoài cùng)...thế là phải chạy qua giao lộ rồi tính đường U-turn.
Còn nhiều khi rề rề vô hàng xe 2B gần tới nơi mới phát hiện ra mình nhầm tên đường...ôi.

Chúng ta ở TP còn vậy huống hồ các bác ở nơi khác đến. Bởi vậy trước khi đến điểm nào là em lại lấy bản đồ ra coi để định vị tuyến đường trước, lập trình sẵn cứ như phim hành động vậy...

Chính phẩy chính xác !
Tui đí Cần thơ, qua cầu Cần thơ đinh rẽ vào đường mới 91B nhưng nhìn không kịp bảng chỉ đường nên đi lố 1 chút xíu vậy là phải chạy luôn xuống tới Hậu giang vì không có chổ quay đầu xe....

Last edited by a moderator:
Hạng B2
24/8/09
179
7
18
Bác ơi, còn từ hướng Ng Hữu Thọ về Ng Lương Bằng thì như thế nào bác? Cám ơn bác đã cất công quan sát và post lên. Em muốn đi từ ng Huu Thọ ghé quán bánh xèo cô ba (ở gần Hưng Vượng thì phải??) rồi chạy xuống chỗ Unilever thì đi sao bác. Mỗi lần đi e cứ chạy loạn cả
chauhungvnpt nói:
Em post thêm cái hình cho các bác xem cho rõ:

Đây là hình em chụp giao lộ NVL - NHT hướng từ PMH đi BC, lane nội bộ là lane trên cùng có mũi tên chỉ hướng 1 chiều cho phép rẽ phái nhưng kg cho rẽ trái, lane kế tiếp là lane giữa đc phép rẽ trái nhưng kg đc rẽ phải, 2 lane này tín hiệu đèn cùng thời gian với nhau chỉ khác là đèn rẽ trái phải 2 bên khác nhau. Lane dưới cùng trong 3 lane trên là lane đi thẳng, lane này đèn tín hiệu trễ hơn 2 lane trên là 10s và khi đèn xanh bật là kg có đèn rẽ trái, phải gì cả chỉ đc đi thẳng. Báo cáo các bác đó là em đứng quan sát rồi lên đây post lại cho các bác xem.

Hạng F
8/10/10
6.364
2.031
113
Q7 - Sài Gòn
Bill2007 nói:
Bác ơi, còn từ hướng Ng Hữu Thọ về Ng Lương Bằng thì như thế nào bác? Cám ơn bác đã cất công quan sát và post lên. Em muốn đi từ ng Huu Thọ ghé quán bánh xèo cô ba (ở gần Hưng Vượng thì phải??) rồi chạy xuống chỗ Unilever thì đi sao bác. Mỗi lần đi e cứ chạy loạn cả
Bánh khọt cô ba VT nằm trên đường Bùi Bằng Đoàn thuộc khu Hưng Vượng, như hình em post lên thì từ NHT bác rẽ trái vào đường NVL ở lane giữa hướng 1 chiều từ BC về PMH (cũng 3 lane tương tự hướng PMH - BC). Giao lộ đầu tiên bác gặp sẽ là giao lộ NVL - Bùi Bằng Đoàn có đèn tín hiệu giao thông, bên kia đường góc phải là gà rán Kentucky, bác rẽ trái ở giao lộ này là vào đường Bùi Bằng Đoàn là xong.
Từ BBĐ muốn đi xuống Unilever thì có 2 đường đi đều đơn giản.
1. Bác quay lại BBĐ - NVL rẽ trái vào lane nội bộ NVL (góc kentucky) chạy đến cột đèn tín hiệu giao thông kế tiếp đây là giao lộ NVL - Nguyễn Lương Bằng, rẽ phải vào NLB chạy khoảng 500m là tới tòa nhà Unilever.
2. Từ Bùi Bằng Đoàn bác băng thẳng qua giao lộ BBĐ - NVL là đường Nguyễn Đức Cảnh, theo đường này sẽ qua cầu Thầy Tiêu 2 đến Trần Văn Trà. Chỉ cần qua cầu Thầy Tiêu 2 nhìn bên trái là bác thấy tòa nhà Unilever, còn tìm đường tới tòa nhà này thì bao la

Hạng B2
6/11/10
141
0
16
huynie nói:
Chào các Bác,

Em ở Phú Mỹ Hưng nên thường xuyên chứng kiến các bác tài bị phạt tại ngã tư Nguyễn Văn Linh và Lê Văn Lương, Q7. Chiều qua em ra khu vực này quan sát thì thấy các bác lưu thông trên đường Nguyễn Văn Linh hướng từ Bình Chánh vào đến ngã tư Lê Văn Lương thường bị XXX phạt các lỗi sau:
  • Đi thẳng nhưng dừng xe trên làn đường quẹo trái. Nếu bác không chạy Khi đèn mũi tên màu xanh thì sẽ bị phạt lỗi lưu thông không đúng làn xe hoặc nếu bác chạy thẳng thì vi phạm lỗi vượt đèn đỏ và lưu thông không đúng làn xe
  • Đi thẳng nên khi đèn đỏ các bác đã dừng xe trên làn giữa (làn đường đi thẳng), nhưng khi đèn mũi tên màu xanh chỉ quẹo trái thì cũng chạy thẳng luôn (lỗi vượt đèn đỏ). Chú ý đèn mũi tên xanh chỉ chạy thẳng sẽ bật chậm hơn đèn mũi tên xanh quẹo trái khoảng 10 giây.
Ngoài ra các bác dừng xe đèn đỏ tại Lê Văn Lương (trước nhà hàng) để chờ quẹo trái qua Nguyễn Văn Linh về Phú Mỹ Hưng thì phải tuân theo đèn xanh tại góc ngã tư này. Nếu các bác cho xe chạy khi thấy đèn xanh phía trước (cách khoảng 50m) thì các bác có thể bị phạt lỗi vượt đèn đỏ do đèn xanh này bật sớm hơn khoảng 5-10 giây so với đèn xanh (trước nhà hàng) nơi bác đang dừng xe.
Nói chung khi đến khu Phú Mỹ Hưng, để tránh bị phạt các bác cần lưu thông tuân theo màu đèn mũi tên chứ không phải màu đèn tín hiệu như thông thường.
Chúc các bác lái xe an toàn và có thể tiết kiệm tiền đỗ xăng, dầu thay vì đóng phạt
Thế bác ở khu nào? e ở Hưng Phước 2, khi nào làm quả cafe:D

Hạng B2
24/8/09
179
7
18
Thanks bác.
chauhungvnpt nói:
Bill2007 nói:
Bánh khọt cô ba VT nằm trên đường Bùi Bằng Đoàn thuộc khu Hưng Vượng, như hình em post lên thì từ NHT bác rẽ trái vào đường NVL ở lane giữa hướng 1 chiều từ BC về PMH (cũng 3 lane tương tự hướng PMH - BC). Giao lộ đầu tiên bác gặp sẽ là giao lộ NVL - Bùi Bằng Đoàn có đèn tín hiệu giao thông, bên kia đường góc phải là gà rán Kentucky, bác rẽ trái ở giao lộ này là vào đường Bùi Bằng Đoàn là xong.
Từ BBĐ muốn đi xuống Unilever thì có 2 đường đi đều đơn giản.
1. Bác quay lại BBĐ - NVL rẽ trái vào lane nội bộ NVL (góc kentucky) chạy đến cột đèn tín hiệu giao thông kế tiếp đây là giao lộ NVL - Nguyễn Lương Bằng, rẽ phải vào NLB chạy khoảng 500m là tới tòa nhà Unilever.
2. Từ Bùi Bằng Đoàn bác băng thẳng qua giao lộ BBĐ - NVL là đường Nguyễn Đức Cảnh, theo đường này sẽ qua cầu Thầy Tiêu 2 đến Trần Văn Trà. Chỉ cần qua cầu Thầy Tiêu 2 nhìn bên trái là bác thấy tòa nhà Unilever, còn tìm đường tới tòa nhà này thì bao la

Hạng F
8/10/10
6.364
2.031
113
Q7 - Sài Gòn
Hôm nay có công việc bên Trung Sơn em đi gấp quá kg chú ý kỹ nhưng em chắc chắn đã có sự thay đổi nhiều, kg biết có bác nào bên BQL PMH trong đây hay sao í :D. Tín hiệu giao thông tại giao lộ NVL - NHT đã thay đổi, kg còn trễ 10s nữa, biển báo giao thông cũng đổi luôn, sự thay đổi lớn nhất và dễ nhận biết nhất là trạm thu phí RMIT, kg còn nhếch nhác và xe nào muốn qua là qua, em vội quá nên chỉ cảm nhận đc vậy, bác nào thường xuyên đi qua đây cho thêm cái comment xem sao.