Tập Lái
25/5/20
29
19
3
25
Em xin phép hỏi các bác là thao tác đỗ xe đối với phanh cơ: đạp phanh -> về N -> thắng tay -> nhả phanh -> lại đạp phanh rồi mới về P. Thì đối với phanh tay điện tử thì không biết cơ cấu có giống phanh cơ không, và các bước có khác gì với phanh cơ không để có thể bảo vệ hộp số tốt nhất ạ?

Trao đổi về cách sử dụng phanh tay điện tử và phanh tay cơ
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Luke217 and kyogod
Hạng C
7/10/19
918
1.365
58
44
Điện chỉ khác cơ chổ dùng sức, điện chỉ dùng 1 ngón tay móc đúng chổ có chữ P cho em nó sáng lên. Còn cơ nắm nguyên bàn tay cho em nó vô lồng bàn tay mà kéo, mất sức hơn. Còn các vần đề khác thì giống hệt. Còn quá trình thì ai cũng nói riết rồi thắng chân-> xe dừng về N -> kéo thắng tay -> về P. Mục tiêu để bánh cóc không phải chịu trọng lực xe khi xe đậu ở dốc. Đơn giản là vậy....

Hạng D
10/9/08
2.864
5.820
113
Điện chỉ khác cơ chổ dùng sức, điện chỉ dùng 1 ngón tay móc đúng chổ có chữ P cho em nó sáng lên. Còn cơ nắm nguyên bàn tay cho em nó vô lồng bàn tay mà kéo, mất sức hơn. Còn các vần đề khác thì giống hệt. Còn quá trình thì ai cũng nói riết rồi thắng chân-> xe dừng về N -> kéo thắng tay -> về P. Mục tiêu để bánh cóc không phải chịu trọng lực xe khi xe đậu ở dốc. Đơn giản là vậy....
Giống là giống thế nào?
Cơ còn có kéo mạnh kéo nhẹ, còn móc có mạnh nhẹ được không?

• Like
Reactions: TicoHQ and Osin
Tập Lái
6/7/21
4
6
3
42
Với 1 thằng chúa quên hạ phanh tay như em thì phanh điện tử quả là tuyệt vời.
Còn vấn đề chính của cụ chủ thì em ... không biết.

• Like
Reactions: hung279 and TicoHQ
Hạng B2
17/4/12
273
401
65
HCMC
Em có thói quen gần đến đèn đỏ trả về N, sau đó kéo nhẹ phanh tay vừa đủ để xe trôi đến đèn đỏ là dừng nhẹ nhàng người ngồi bên trong không hề có cảm giác dừng lại do gia tốc giảm cố định.

Cảm giác thật chill, sau này lỡ em giàu em xài phanh điện tử, em sẽ nhớ nó lắm.

Nhưng lạm phát kinh tế èo ọt thế này này chắc em lo hơi xa

ice confirmed
Hạng C
21/6/07
562
659
93
Cái quy trình phanh tay em thấy xui xui cỡ nào nó mới ảnh hưởng đến hộp số thôi. Nhà em từ năm 2008 đến giờ chạy số tự động chỉ toàn đạp phanh dừng hẳn, về P, kéo cần phanh tay hoặc nút phanh tay. Chưa thấy xe nào bị sao cả.
Có nhiều xe phanh tay tự kích hoạt khi về P tắt máy nữa mà. Các bác cứ thao tác thoải mái kiểu gì cũng được.

• Like
Reactions: lazzy_vn
Hạng D
21/6/11
1.049
4.522
113
38
Em có thói quen gần đến đèn đỏ trả về N, sau đó kéo nhẹ phanh tay vừa đủ để xe trôi đến đèn đỏ là dừng nhẹ nhàng người ngồi bên trong không hề có cảm giác dừng lại do gia tốc giảm cố định.

Cảm giác thật chill, sau này lỡ em giàu em xài phanh điện tử, em sẽ nhớ nó lắm.

Nhưng lạm phát kinh tế èo ọt thế này này chắc em lo hơi xa
Thêm thói quen thả N khi chạy đường trường để kiệm xăng nữa là nhất quả đất.