Hạng C
12/8/16
725
586
93
32
Em có thói quen gần đến đèn đỏ trả về N, sau đó kéo nhẹ phanh tay vừa đủ để xe trôi đến đèn đỏ là dừng nhẹ nhàng người ngồi bên trong không hề có cảm giác dừng lại do gia tốc giảm cố định.

Cảm giác thật chill, sau này lỡ em giàu em xài phanh điện tử, em sẽ nhớ nó lắm.

Nhưng lạm phát kinh tế èo ọt thế này này chắc em lo hơi xa
mòn cả phanh đấy ông thần

Hạng C
18/3/20
941
909
93
39
Dừng xe về P , phanh điện tử tự kích hoạt . Nhưng nên đợi đèn phanh sáng hãy bỏ chân phanh ra vì mất 1-2 giây phanh nó mới hoàn tất.

Sẵn các bác cho em hỏi là phanh tay điện tử tác động lên 4 bánh hay 2 bánh vậy ? Mất phanh chân thì phanh tay điện tử còn hoạt động không?

Hạng C
3/3/14
733
872
93
Không hẳn là thế. Xe tôi Mer E200 có phanh tay điện tử nhưng không auto hold
Mer E bác dậm phanh mạnh là nó giữ phanh luôn (màn hình hiện chữ HOLD), tính năng này có từ dòng W211 lúc đang còn dùng phanh đỗ cơ rồi.

• Like
Reactions: quannguyentsnct
Tập Lái
6/9/21
19
14
3
Cá nhân mình thích phanh tay hơn phanh điện tử. Quan điểm của mình là cái gì liên quan tới phanh, lái thì cứ tự làm cho lành. Điện đóm chưa chắc đã an tâm.

Hạng F
29/10/16
11.498
21.732
113
Pháp
Dừng xe về P , phanh điện tử tự kích hoạt . Nhưng nên đợi đèn phanh sáng hãy bỏ chân phanh ra vì mất 1-2 giây phanh nó mới hoàn tất.

Sẵn các bác cho em hỏi là phanh tay điện tử tác động lên 4 bánh hay 2 bánh vậy ? Mất phanh chân thì phanh tay điện tử còn hoạt động không?
Bác level B1 mà không biết 99,994% thắng tay (ngay cả điện tử) tác động đến ....sau hay trước à ?:confused::confused::confused: và khi mất phanh hoàn toàn thì phanh tay làm thế nào ?

Thí dụ như xuống đèo từ ĐL ?Cái nầy là giả định thôi, thắng không cón trả lại nếu như xe MT và AT thì làm thế nào ...(câu nầy trã lới luôn cho câu hỏi của bác ...) và vận tốc là 60 kms thôi ....
Tuỳ loại xe, nhưng nguyên tắc là chuyện khác nha ....

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
18/3/20
941
909
93
39
Bác level B1 mà không biết 99,994% thắng tay (ngay cả điện tử) tác động đến ....sau hay trước à ?:confused::confused::confused: và khi mất phanh hoàn toàn thì phanh tay làm thế nào ?

Thí dụ như xuống đèo từ ĐL ?Cái nầy là giả định thôi, thắng không cón trả lại nếu như xe MT và AT thì làm thế nào ...(câu nầy trã lới luôn cho câu hỏi của bác ...) và vận tốc là 60 kms thôi ....
Tuỳ loại xe, nhưng nguyên tắc là chuyện khác nha ....
Em không biết thì em hỏi thôi.
em có 2 con , 1 con phanh tay cơ MT với 1 con phanh tay điện tử CVT. Giờ muốn test phải nâng xe, mà cũng không biết dòng xe khác thế nào, nghe bác trả lời xong em cũng chả hiểu mô tê gì, dù sao cũng cám ơn bác đã quan tâm :D

P/s: Mấy cái hạng là do chém gió mà có , bác quan tâm làm gì.

Chỉnh sửa cuối: