Hạng B2
20/2/17
158
4.311
93
36
Không phải thiếu vitamin a. Bác sĩ nói bị viêm mũi dị ứng, xong ngứa, dẫn đến lấy tay dụi mũi nhiều làm bể mao mạch rồi chảy máu.

Các bs đều nói giống nhau nhưng không trị dứt điểm được.
A xem vách ngăn có bị lệch ko

Hạng D
14/8/11
4.168
88.446
113
gần gần giống thớt này
a cho e hỏi, con trai e 3,5 tuổi bị viêm tai giữa >>>>> đi gần hết mịa nó cái miền Nam này rồi mà cứ tái đi tái lại, vc e mệt mỏi quá.
có nên vô khoa Nhi của BV PNT này k a?
Thks!
Mình kể chuyện này vài lần rồi. Giờ mình kể lại ko biết có giúp đc gì cho anh ko nữa !!
Thằng thứ 2 nhà mình sinh ra 3.8 kg. Một năm nó to, trắng, như con Tây.
Hơn một năm thì nó chảy mủ ở tai. Đi khám các loại phòng khám không khỏi. Cả bs tiến sỹ cũng vậy.
Cuối cùng đến bv TMH thành phố. Vài kỳ đầu bác sỹ ( cũng chọn thạc sỹ các kiểu ) cho rửa tai, kháng sinh, liều ngày càng cao... thằng bé gầy rạc, tiêu chảy ( vì kháng sinh liều cao ) và không ăn đc.
Hơn một tháng vài triệu tiền thuốc ( hồi năm 1998 ) mà ko thấy giảm.
Một hôm tái khám đang ngồi chờ vào phòng mình thấy một bà bác sỹ già bước vô cái phòng ko phải phân cho con mình. BV này phòng khám cả dãy. Tiếp tân sẽ tự phân bn vô phòng nào theo số thứ tự và xếp hàng ở phòng đó .
Mình quay ra chấp nhận xếp hàng từ đầu và yêu cầu vô phòng bà bs già đó ( sau này biết là bác sỹ Hải PGD bv ). Khi khám bà bảo....
"bọn nó sao lại cho uống kháng sinh thế này ?? Uống đến tết chả hết, cháu bị viêm ống tai do nấm, Ống tai rất ít mạch máu nên kháng sinh ko đến được. Tôi cho lọ thuốc này anh về bôi rửa cho cháu sẽ hết ngay"
Cầm cái đơn thuốc chỉ ghi mỗi 1 lọ cồn boric. Mình giở bóp ra xem vì nghĩ lọ này chắc giá phải..... vài triệu.
Cuối cùng thì giá của nó là 1,5k !!
Về bôi tai và hết bệnh ngay.
Điều này cho thấy chữa bệnh cho trẻ thì kinh nghiệm là quan trọng. Anh hãy tìm bác sỹ nào già già nhiều kn thử khám cho cháu.

Hạng B2
9/1/15
230
1.661
93
thằng nhỏ nhà e cũng mới 2 tuồi. Bị 2 lần hen phế quản cấp nhập ND1, tiêm cort giảm cơn mấy ngày rồi về.
Giờ e đang cho uống singulair liều 4mg daily, uống gần 1 năm rồi, 1 dạng thuốc phòng hen của MSD. Có 1 lần 2vc thử ngưng thuốc cho nó xem sao, y như rằng đến ngày t3 là thấy nó thở gấp, mũi xì xụp, chuẩn bị thành cơn, hoảng hồn cho xông tích cực + giữ ấm phổi, qua dc cơn đó. Hiện tại giờ vẫn uống singulair đó. Nghe bs nói có thể phải uống liên tục 1 năm, 2 năm.
Không biết mí anh ở trên theo bs mà con hết được thì ko biêt mấy bé thuộc thể hen nào. Theo e biết có 2 loại: hen suyển do dị nguyên, hen phế quản do viêm phế quản làm kịch phát cơn hen. Mà loại nào cũng vậy, cơ địa rồi, chỉ có thể sống chung và cố gắng tránh các yếu tố nguy cơ thôi, chứ trị dứt thì e chưa biết có bs nào trị dc.
Con mình cũng vậy. Uống nhai viên phòng ngừa và xịt phòng ngừa mỗi ngày. Ngưng thì dễ bị lại. Cũng đi bv nhi đủ các bsi và đều khuyên là xịt phòng ngừa hay hơn là để bị phát rồi trị còn nguy hiểm hơn. Được 3 năm hơn rồi. Trộm vía từ khi nghe theo bsi xịt phòng ngừa thì gần như không bị lại. Chứ trước đó là gần như thường xuyên. Bsi nói là lớn lên sẽ đỡ hơn và chăm thể thao có thể sẽ không bị lại

Hóng các anh trên đây có giải pháp tốt

Hạng B2
9/1/15
230
1.661
93
Cu con mình cũng bị, có dấu hiệu là bị chàm từ nhỏ (thoa kem tránh khô da), bác sĩ khuyên tùy vào cơ địa có nguy cơ bị hen suyễn theo mùa. Và bị phát bệnh thật (thở rút lõm ngực) nên phải vào nhi đồng mấy ngày. Sau đi khám thì bác sĩ tư vấn là bệnh này sẽ theo suốt đời (cũng hơi sốc vì nhà em chưa ai bị kiểu này) nhưng có sẽ hết (giảm bớt) khi lớn lên. Bác sỹ có cho phát đồ điều trị khi có dấu hiệu là cắt cơn ngay, dùng thuốc xịt Ventolin inhaler 100 mcg (màu xanh) xịt 5 nhát/ lần và 3 lần/ngày rồi giảm dần số nhát trong 3-4 ngày ( nhớ thế vì tháng trước có bị & mình cho hít nên không cần phải nhập viện). Còn bình thường dùng thuốc xịt hen flixotide (màu cam) giãn 1, 2 ngày/lần. Nên mua buồng đệm Philips respironics thủ sẵn.

Bệnh này nó cực kỳ nhạy theo mùa, các loại mùi, môi trường ... mỗi người có thể dị ứng mỗi kiểu nên đi khám bác sỹ này chuyên về cái này để hiểu hơn, có phát đồ điều trị, theo dõi và tự điều trị tại nhà. Đối với đứa trẻ bình thường ví dụ: leo 7 lầu là hụt hơn, thì đứa trẻ bị bệnh hen này chắc leo 2-3 lầu là thở gấp rồi!
Me 2

Hạng B2
9/1/15
230
1.661
93
Nếu vậy anh có thể thử combo phòng kín máy lạnh + máy lọc không khí (có màng lọc Hepa lọc được bụi PM 2.5) chắc sẽ đỡ
Phòng mình để 2 cái máy lọc loại 2.5 luôn. 1 cái có bù ẩm nữa. Có vẽ đỡ hơn nhưng vẫn phải phòng ngừa thôi

Hạng D
13/1/12
2.668
92.116
113
Phòng mình để 2 cái máy lọc loại 2.5 luôn. 1 cái có bù ẩm nữa. Có vẽ đỡ hơn nhưng vẫn phải phòng ngừa thôi
Cũng khó lắm giừi phải tìm cách tăng sức đề khán cho nó ... chứ không lẽ cho nó ở trong phòng suốt .. phòng mình cũng chạy máy lọc kiêm bù ẩm 24/24

• Like
Reactions: chocobovn
27/12/18
677
14.942
93
Mình kể chuyện này vài lần rồi. Giờ mình kể lại ko biết có giúp đc gì cho anh ko nữa !!
Thằng thứ 2 nhà mình sinh ra 3.8 kg. Một năm nó to, trắng, như con Tây.
Hơn một năm thì nó chảy mủ ở tai. Đi khám các loại phòng khám không khỏi. Cả bs tiến sỹ cũng vậy.
Cuối cùng đến bv TMH thành phố. Vài kỳ đầu bác sỹ ( cũng chọn thạc sỹ các kiểu ) cho rửa tai, kháng sinh, liều ngày càng cao... thằng bé gầy rạc, tiêu chảy ( vì kháng sinh liều cao ) và không ăn đc.
Hơn một tháng vài triệu tiền thuốc ( hồi năm 1998 ) mà ko thấy giảm.
Một hôm tái khám đang ngồi chờ vào phòng mình thấy một bà bác sỹ già bước vô cái phòng ko phải phân cho con mình. BV này phòng khám cả dãy. Tiếp tân sẽ tự phân bn vô phòng nào theo số thứ tự và xếp hàng ở phòng đó .
Mình quay ra chấp nhận xếp hàng từ đầu và yêu cầu vô phòng bà bs già đó ( sau này biết là bác sỹ Hải PGD bv ). Khi khám bà bảo....
"bọn nó sao lại cho uống kháng sinh thế này ?? Uống đến tết chả hết, cháu bị viêm ống tai do nấm, Ống tai rất ít mạch máu nên kháng sinh ko đến được. Tôi cho lọ thuốc này anh về bôi rửa cho cháu sẽ hết ngay"
Cầm cái đơn thuốc chỉ ghi mỗi 1 lọ cồn boric. Mình giở bóp ra xem vì nghĩ lọ này chắc giá phải..... vài triệu.
Cuối cùng thì giá của nó là 1,5k !!
Về bôi tai và hết bệnh ngay.
Điều này cho thấy chữa bệnh cho trẻ thì kinh nghiệm là quan trọng. Anh hãy tìm bác sỹ nào già già nhiều kn thử khám cho cháu.
Trời ơi, em rất cảm ơn anh 6!

• Like
Reactions: mazda6.
Hạng B2
9/1/15
230
1.661
93
Cũng khó lắm giừi phải tìm cách tăng sức đề khán cho nó ... chứ không lẽ cho nó ở trong phòng suốt .. phòng mình cũng chạy máy lọc kiêm bù ẩm 24/24
Mình để phòng ngủ tụi nhỏ mà. Và chỉ chạy khi nào tụi nhỏ lên ngủ thôi nhưng chạy 1 lần 2 máy luôn. Bình thường ở tầng trệt chơi và học bài