Tập Lái
29/7/15
29
25
3
Nếu được hôm nào bác đưa bà xã đến e khám và xem có cải thiện được gì không, chứ khi ngủ mà chỉ nằm ngửa, nằm nghiêng đau là rất khó chịu. Hơn nữa e cũng đã trên dưới 20 năm trong nghề mà gặp trường hợp như vợ bác là rất hiếm nên e cũng muốn khám và tìm hiểu thêm, biết đâu có nhiều điều cho tụi e học từ ca bệnh đặc biệt này, nhất là nghe bác nói đã từng đắp thuốc nam- một phương pháp điều trị mà e cho rằng tinh hoa của phương đông mà tụi e ít có dịp tìm hiểu. Bác nhớ đem theo dùm e tất cả hồ sơ bệnh án, đơn thuốc mà bác còn để e tiện tìm hiểu. Rất mong được gặp bác!
Bác cho em hỏi phòng khám của bác ở đâu. Em bị thoái hóa cột sống cổ, và thoát vị đĩa đệm C6-C7. Em đã đi chữa nhiều nơi nhưng vẫn chưa khỏi, từ uống thuốc tây, thuốc nam, đắp thuốc, vltl các kiểu. Gần nhất em có tập vltl 5 buổi bên 205 tran bình trọng thấy cũng đỡ chút nhưng cứ ngủ dậy là nó bị y như cũ là đau mỏi vai gáy, căng cơ vai gáy rất khó chịu. Nhờ bác tư vấn giúp ạ.

Tập Lái
29/7/15
29
25
3
Bệnh này không thể trị tận gốc được. Điều trị chỉ là trị triệu chứng và bảo tồn thôi.
Bác chú ý các vấn đề sau:
1.Bác chú ý tư thế ngồi cho đúng, đừng ngồi quá lâu trên 30p.
2.Không mang vác vật nặng 10kg
3.Đang nằm muốn ngồi dậy phải nghiêng mình qua 1 bên, dùng tay chống phụ đở người dậy. Tuyệt đối không bật dậy như thói quen lúc khỏe.
4. Làm chuyện ấy đều độ, chú ý tư thế, đừng gắng sức, đừng dùng tư thế lạ (bệnh phải chịu thui...haha))
5. Đi bơi ngay đi bác ạh, mỗi tuần bơi 3 buổi, mỗi buổi 1 giờ. Hiệu quả lắm đấy. Chưa biết bơi thì đăng kí học ngay và luôn.
Tớ không phải là BS, nhưng tớ cũng mang trong người chứng bệnh giống bác đấy. Tớ đã áp dụng những điều trên thấy hiệu quả lắm đấy.
Vài dòng chia sẽ, chúc bác sống vui khỏe.

Bác cho em hỏi với cách điều trị trên bác đã khỏi bệnh chưa, bác bị thoái hóa đốt sống lưng hay cổ,
đi bơi thì bơi sải hay bơi ếch vậy bác.
Em bị thoái hóa đốt sống cổ + thoát vị C6-C7 #2mm, triệu chứng là đau mỏi vai gáy thường xuyên, chỉ có nằm nghỉ thì đỡ đau mỏi, ảnh hưởng công việc rất nhiều. Em đã đi chữa nhiều nơi nhưng vẫn không hết, đông tây y, châm cứu, vltl, đắp thuốc các kiểu, nhiều lúc rất nản chí.

Thoát vị đĩa đệm là ác mộng của đời e, bác nào lỡ bi phải cố găng kiên trì chữa trị, e châm cứu + vltl+ thuốc nam + cốt thối vương + kéo xà đơn = 8 tháng ròng rã, bây giờ đi lại bình thường , chơi lại tennis được nhưng ko dám chơi nhiều, nhưxng lúc đi xa ngồi nhiều hay chơi thể thao e phải dùng bawng đai cột sống. Thơi gian đầu e rất hoang mang, e nghĩ ko lẽ mới có 39 tuổi phải ngồi xe lăn, vì lúc đó e đi lại rất khó khăn, chụp MRI bác sĩ chỉ định phải mổ gấp vì điax đệm đã chèn vào dây thần kinh chùm đuôi ngựa. Nhưng e quyết đinh ko mổ và chuyển sang làm mấy món trên. Bác nào bi nhớ phải kiên trì chữa trị nhé
Bác uống cốt thoái vương thấy hiệu quả rõ rệt không bác ? Hiện tại bác đã khỏi bệnh chưa, đi lại, tennis được hết chưa bác.

Hạng D
13/1/12
2.667
91.155
113
Bác cho em hỏi với cách điều trị trên bác đã khỏi bệnh chưa, bác bị thoái hóa đốt sống lưng hay cổ,
đi bơi thì bơi sải hay bơi ếch vậy bác.
Em bị thoái hóa đốt sống cổ + thoát vị C6-C7 #2mm, triệu chứng là đau mỏi vai gáy thường xuyên, chỉ có nằm nghỉ thì đỡ đau mỏi, ảnh hưởng công việc rất nhiều. Em đã đi chữa nhiều nơi nhưng vẫn không hết, đông tây y, châm cứu, vltl, đắp thuốc các kiểu, nhiều lúc rất nản chí.

Bác uống cốt thoái vương thấy hiệu quả rõ rệt không bác ? Hiện tại bác đã khỏi bệnh chưa, đi lại, tennis được hết chưa bác.
Tập VLTT kết hợp với bơi thôi bác , em cũng bị đốt sống cổ như bác , đến phát khổ với nó

• Like
Reactions: ZELDA11
Hạng B1
16/7/15
51
21
18
33
Bệnh này chắc khó chữa lắm bác ạ, thôi chịu khó tập thể dục có thể sẽ bớt đấy ạ

Tập Lái
29/7/15
29
25
3
Tập VLTT kết hợp với bơi thôi bác , em cũng bị đốt sống cổ như bác , đến phát khổ với nó
Bơi thì nên bơi sải hay ếch vậy bác, em nghe nói ko nên bơi ếch. Bác bị đốt C mấy. Có bị tê tay ko bác.

Hạng D
13/1/12
2.667
91.155
113
Bơi thì nên bơi sải hay ếch vậy bác, em nghe nói ko nên bơi ếch. Bác bị đốt C mấy. Có bị tê tay ko bác.
Em bi c5,c6 ,c7 thoát vị 2mm , coa chạm dây thần kinh nên tê tay .. hic bơi sải thôi .... tê tay thì châm cứu là hết nhưng sáng ngủ dậy hay bị cứng cổ quá

Tập Lái
29/7/15
29
25
3
Em bi c5,c6 ,c7 thoát vị 2mm , coa chạm dây thần kinh nên tê tay .. hic bơi sải thôi .... tê tay thì châm cứu là hết nhưng sáng ngủ dậy hay bị cứng cổ quá
Bác bị nặng hơn em. Em bị c6-7 cũng thoát vị 2mm, ko chèn dây thần kinh. Em lúc mới bị ngủ dậy cũng cứng cổ, giờ em nằm ngửa kê khăn gấp cao vừa đủ vai. Trước khi ngủ em xoa bóp bằng chai dầu wang prom của Thái, tập vài động tác kéo dãn cơ cổ, vai, em mua 1 bộ kéo cổ để khi nào mỏi thì kéo luôn nên lúc ngủ dậy cũng đỡ cứng cổ.

• Like
Reactions: Huboss
Hạng B2
30/7/18
171
131
43
Hôm qua ông anh của em cũng vừa đi chụp MRI, bác sỹ kết luận thoái hóa cột sống L5-L6 và thoát vị đĩa đệm đưa kết quả cho em xem. Em cũng kể việc Mẹ vợ và anh vợ đắp thuốc hết nhưng thời gian và phản ứng phụ làm ổng đang phân vân.
Tình cờ lúc trước Mẹ vợ em cũng bị và ông anh vợ em cũng bị, Mẹ vợ em đi khám bác sỹ chỉ định mổ mà cũng duyên may là bữa đó cả nhà đều bận việc không đưa Mẹ đi mổ được nên Mẹ về nhà rồi có người giới thiệu đi đắp thuốc ở Đồng Xoài. Mẹ vợ em đi đắp thuốc 9 ngày liên tục, mỗi ngày đắp 4 tiếng đồng hồ thì về khỏe cho đến nay cũng gần 2 năm rồi. Ông anh vợ cũng đi đắp thuốc và cũng khỏe hơn nhưng chưa đi khám lại ở bệnh viện xem thế nào vì ổng thấy khỏe nên ỷ y, vc em kêu đi khám kiểm tra mà ham công tiếc việc không chịu đi.
Qua 2 trường hợp trên thì em thấy chắc chỗ ông lương y đó có bài thuốc hay nhưng ngặt nỗi là phải đi đắp thuốc 9 ngày liên tục với nữ và 7 ngày liên tục với nam. Mỗi lần đắp thuốc 4 tiếng đồng hồ và chỗ đắp thuốc bị phồng rộp lên giống như vết phỏng phải mấy tháng sau mới lặn hết.
Theo lời Mẹ vợ và anh vợ em nói : Đắp thuốc thì 4 ngày sau là thấy triệu chứng đau giảm rõ rệt nhưng mà chỗ đắp nó nóng râm rang thôi nhưng da vùng đắp thuốc em nhìn thấy như vết bỏng rồi vài tháng sau mới lặn hẳn.
Theo như Lương Y đắp thuốc thì phải đắp thuốc lúc chưa mổ chứ mổ rồi là không đắp được và phải chụp MRI để xác định độ thẳng, độ lệch của các đốt sống. Nếu các đốt sống không bị lệch thì mới đắp thuốc được vì thuốc ông ấy đắp có tác dụng co kéo dây chằng cột sống cho khít lại, nếu các đốt sống bị lệch thì đắp cũng hết đau nhưng sẽ bị lệch khớp xương cột sống ở tình trạng trước khi đắp thuốc.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Huboss