Hạng D
30/7/16
2.635
57.900
113
Anh chủ mua Xisat về xịt đều thử. Mũi với họng sạch thì sẽ cải thiện...!
Trc mình bị. Bs nói mãng tính rồi, kêu bỏ cafe đá. Mình đâu có ngu..!
Vậy là mình xịt Xisat và uônhs cafe đá bìn thường...!

Hạng D
7/3/18
1.166
2.427
113
Em bị thường xuyên, uống 1 vài ly bia có đá là 1 đến 2 ngày sau bị. Mỗi lần bị mệt mỏi kinh khủng, uống kháng sinh có đợt thì bớt, đợt thì không.

Có loại thực phẩm chức năng hay thuốc nào khác để trị ko các bác? Đang bị cả tuần rồi mà uống kháng sinh chưa thấy đỡ.

Bác nào có giống em ko và trị cách nào mong chia sẻ.
Em cảm ơn.
Trước đây 5 năm e cũng bị như bác, giờ hết rồi. Hồi đó mỗi lần cứ ống bia là bị phải dùng kháng sinh liều cao, uống cho nhờn thuốc luôn. Giờ Uống bia tẹt bô luôn.
Kinh nghiệm: hàng ngày ăn 3 tép tỏi sống. Uống bia thì nhâm nhi 1 củ tỏi, mọi người tráng miệng bằng hoa quả, em tráng miệng bằng tỏi.
Không nhất thiết phải ăn thường xuyên, nhưng trước khi uống bia làm 1 củ tỏi là dc.
Em ăn tầm 1 năm giờ không cần ăn nữa, thỉnh thoảng làm 1 củ.
Hoặc bóc tỏi ra ngâm rượu, thỉnh thoảng làm 1 lý nhỏ. Rượu tỏi rất đặc trị, cảm thấy đau họng, súc miệng rồi làm 1 ly là xong.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
13/12/07
168
1.616
93
44
vietnam
Cảm ơn các bác. Em nói thêm là đã cắt Amidan 4 năm trước rồi do lúc còn Amidan thì lại bị viêm Amidan thường xuyên. Em sẽ ăn tỏi, uống mật ong, súc nước muối một thời gian xem sao. Đang tính ngâm 1 bình rượu tỏi để uống.

Mấy hôm nay bỏ luôn cả cafe đá. Haiza. Uống cafe đen chả ngon lành gì.

Hạng B2
4/5/06
403
2.804
93
Mình trước đây là chuyên gia bị viêm họng, 1 năm bị 5-6 lần, đi TMH Trần Quốc Thảo hoài, uống thuốc 1-2 tuần mới hết, chữa đủ kiểu, khò nước muối, kiêng ăn uống lạnh suốt mười mấy năm cũng chả ăn thua gì.
Có lần uống thuốc 2 tuần rồi chưa hết, đi tái khám, gặp bà bác sỹ khuyên sau khi ăn xong đừng nằm, 2 tiếng sau mới được nằm. Đại loại bả nói dịch vị gì đó nó hay trào lên cổ họng gây viêm. Mình áp dụng ngay, từ đó tới nay 4 năm rồi chưa bị lại.
Lúc trước ăn trưa xong hay trải chiếu nằm ngủ, giờ ngủ ngồi trên ghế thôi. Tối ăn tối xong thì tối thiểu 2 tiếng sau mới nằm, ai mời ăn thêm gì cũng tuyệt đối không ăn nữa.
Bác chủ áp dụng đi, khỏi cần thuốc men gì cả.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
13/12/07
168
1.616
93
44
vietnam
Mình trước đây là chuyên gia bị viêm họng, 1 năm bị 5-6 lần, đi TMH Trần Quốc Thảo hoài, uống thuốc 1-2 tuần mới hết, chữa đủ kiểu, khò nước muối, kiêng ăn uống lạnh suốt mười mấy năm cũng chả ăn thua gì.
Có lần uống thuốc 2 tuần rồi chưa hết, đi tái khám, gặp bà bác sỹ khuyên sau khi ăn xong đừng nằm, 2 tiếng sau mới được nằm. Đại loại bả nói dịch vị gì đó nó hay trào lên cổ họng gây viêm. Mình áp dụng ngay, từ đó tới nay 4 năm rồi chưa bị lại.
Lúc trước ăn trưa xong hay trải chiếu nằm ngủ, giờ ngủ ngồi trên ghế thôi. Tối ăn tối xong thì tối thiểu 2 tiếng sau mới nằm, ai mời ăn thêm gì cũng tuyệt đối không ăn nữa.
Cảm ơn bác. Để em thử.

Hạng D
14/8/11
4.167
87.979
113
Em bị thường xuyên, uống 1 vài ly bia có đá là 1 đến 2 ngày sau bị. Mỗi lần bị mệt mỏi kinh khủng, uống kháng sinh có đợt thì bớt, đợt thì không.

Có loại thực phẩm chức năng hay thuốc nào khác để trị ko các bác? Đang bị cả tuần rồi mà uống kháng sinh chưa thấy đỡ.

Bác nào có giống em ko và trị cách nào mong chia sẻ.
Em cảm ơn.
Như anh tả thì anh bị vh mãn tính rồi. Bây giờ còn uống là còn bị. Chỏ có những lưu ý để bớt đi thôi.
Các nguồn gây vh thì trừ bị cảm cúm hay thời tiết ra chủ yếu do răng miệng và nhiễm khuẩn bên ngoài mà nguồn từ ly và nước đá là phổ biến. Nếu uống bia ở ngoài ( kể cả nhà hàng lớn ) thì tránh xa đá và nếu có thể thì uống từ chai là tốt nhất vì vừa đậm đà vừa đỡ bẩn hơn.
Trước mắt, để chữa viêm hòng ngay thì ngoài thuốc kháng viêm ( chú ý rất hại dạ dày ) anh có thể thay bằng việc chú ý xúc khò họng và bơm rửa mũi họng bằng nước muối nacl 9/1000 nhiều lần trong ngày nhất là trước khi đi ngủ, kết hợp với xịt mũi bằng hộp xịt Nghệ Thái Dương sẽ rất ổn mà ko có tác dụng phụ.

Hạng D
6/5/07
1.704
18.437
113
Cái này là trào ngược dịch vị dạ day! Ai hay bị ợ chua là nó đó! Tuỳ cơ địa có người bị, người khg! Do đó lúc khám phải nhớ và nói bs biết mới chẩn đoán chính xác!

• Like
Reactions: machchua